ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามค่ะ ต้องการใส่ Phospholipid ลงในtoner

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามค่ะ ต้องการใส่ Phospholipid ลงในtoner

โพสต์โดย thelittledraco » อาทิตย์ ส.ค. 11, 2019 8:18 pm

หากต้องการใส่ Phospholipid3% และ/หรือ 1,2hex3% ลงในtoner หรือ Lotionเนื้อเบาที่มีอยู่
สามารถผสมเพิ่มได้หรือไม่คะ เพราะปกติใช้กับครีมผสมเองจะปั่นแยกผสมในส่วนน้ำก่อนค่ะ
เลยสงสัยว่าโลชั่น เอสเซนส์ โทนเนอร์สำเร็จรูปที่มีอยู่ สามารถปั่นPhospholipidผสมลงไปได้เลยหรือไม่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ ส.ค. 12, 2019 9:09 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- จากที่เคยสอบถามสูตรจากทางทีมงานไป Phospholipid จะต้องมีทั้งส่วนน้ำ และน้ำมันอยู่ในสูตรค่ะ ถึงจะสามารถผสมได้ ถ้ามีแต่ส่วนน้ำในสูตรสามารถใช้ 1,2-Hexanediol ได้ค่ะ

- กรณีถ้าต้องการประสิทธิภาพการนำพาสารใช้ Dimethyl Isosorbide (DMI) จะนำพาสารได้ดีกว่า 1,2-Hexanediol ค่ะ แต่ Dimethyl Isosorbide (DMI) จะมีกลิ่นค่อนข้างแรงค่ะ ต้องใช้ Odor-Kill กลบกลิ่น แต่ก็จะยังมีกลิ่นนิดๆค่ะ กลบกลิ่นได้ไม่หมดค่ะ แต่ใช้งานไปสักพักก็จะชินกลิ่นแล้วก็จะรู้สึกเฉยๆกับกลิ่นของสารค่ะ ถ้าอยากกลบกลิ่นให้มิดเลยน่าจะต้องใส่น้ำหอมในสูตรนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย thelittledraco » จันทร์ ส.ค. 12, 2019 11:39 am

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับสมาชิกข้างบน น่ารักมากๆเลยค่ะ

ที่เราสงสัยคือ ถ้ามีโลชั่น/โทนเนอร์สำเร็จอยู่แล้ว จะสามารถเติมสารนำพาตัวที่สอบถามข้างบน
หรือ แนะนำสารนำพาที่สามารถนำไปใช้กับสูตรสำเร็จที่มีอยู่ ควรใช้ตัวไหน ปริมาณกี่%ดีคะ
thelittledraco

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2019 9:53 pm

สวัสดีคะ

ที่เราสงสัยคือ ถ้ามีโลชั่น/โทนเนอร์สำเร็จอยู่แล้ว จะสามารถเติมสารนำพาตัวที่สอบถามข้างบน
หรือ แนะนำสารนำพาที่สามารถนำไปใช้กับสูตรสำเร็จที่มีอยู่ ควรใช้ตัวไหน ปริมาณกี่%ดีคะ

หากเป็นโลชั่น (มีน้ำ+น้ำมัน) แนะนำใช้

Dimethyl Isosorbide (DMI) 2% หรือ Phospholipid 2%

หากเป็นโทนเนอร์ ซึ่งมีแต่น้ำ เท่านั้น แนะนำใช้

Dimethyl Isosorbide (DMI) 2%
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง