ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย arin_khem » พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2019 10:52 am

ระหว่างสูตรแรก
Double Hyaluron Liquid 10%
Ectoin 2%
Niacinamide 5%
Glycosaminoglycans Complex 3%
Copper Peptide 3%
Adenosine Liposome 3%
Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 1%
Squalane 10%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 30% (กลัวว่าใช้เยอะกว่านี้จะเหนอะผิว)
Alpha Arbutin (Switzerland) 2%
Zinc PCA 1%
Laurocapram (Water Soluble penetration enhancer) 2%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.5%
Ethoxydiglycol 2%
น้ำกลั่น 25.5%

สูตรที่สอง
HydroAlgae 2%
Sodium Lactate Plus 5%
Palmaria Palmata Extract 5%
Plankton GP4G™ 2%
Creatine 100 1%
Ectoin 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 30% (กลัวว่าใช้เยอะกว่านี้จะเหนอะผิว)
Zinc PCA 1%
Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 1%
Laurocapram (Water Soluble penetration enhancer) 2%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.5%
น้ำกลั่น 35.5

สูตรทั้งสองสามารถผสมได้หรือไม่ และสูตรไหนจะมีความเหนอะน้อยกว่ากันครับ ส่วนตัวเป็นคนผิวผสม สิวมีนิดหน่อยที่ตรงข้างๆคิ้ว รูขุมขนแอบกว้าง อายุยังไม่เลข3 แต่อยากจะหาอะไรไว้ปกป้องผิว ให้ผิวแข็งแรงครับ
ถ้าสั่งผลิตจากทางเวปไซต์ จะสามารถผสมให้ได้เลยไหมครับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 04, 2019 5:40 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ รบกวนท่านสมาชิก เปลี่ยนจาก Pro Polymer เป็น Satin Cream Maker เพื่อลดความเสี่ยงของการแยกชั้น เนื่องจากสูตรมีการใช้น้ำมันในอัตรา 10% คะ

สูตรยังไม่มีสารกันเสีย แนะนำเติม Mild Preserved Eco 1% คะ

Sodium Lactate Plus มีความเป็น electrolyte สูง สูตรนี้จะสร้างเนื้อเจลได้ค่อนข้างยากคะ ถ้าท่านสมาชิกต้องการผสมสูตรนี้ แนะนำเปลี่ยนจาก Pro Polymer เป็น Xanthan Gum หรือ ปรับอัตราการใช้ Pro Polymer ให้สูงขึ้น (คาดว่าอาจต้องใช้ไม่ต่ำกว่า 1.5% เพื่อชดเชยกับ ความเหลวตัว ที่เกิดจาก electrolyte จาก Sodium Lactate Plus)

สูตรทั้งสองสามารถผสมได้หรือไม่ และสูตรไหนจะมีความเหนอะน้อยกว่ากันครับ ส่วนตัวเป็นคนผิวผสม สิวมีนิดหน่อยที่ตรงข้างๆคิ้ว รูขุมขนแอบกว้าง อายุยังไม่เลข3 แต่อยากจะหาอะไรไว้ปกป้องผิว ให้ผิวแข็งแรงครับ

สูตร 2 จะเหนอะหนะกว่า จาก Sodium Lactate Plus คะ ส่วนผสมอื่นๆไม่มีรายการใดที่เหนอะหนะผิว ในอัตราการใช้ปกติคะ สูตรมีการเลือกใช้ส่วนผสมที่ให้ความชุ่มชื้นผิวค่อนข้างเยอะ (Galactomyces Ferment Filtrate อาจจะไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ถึง 30% สำหรับผิวที่มีความชุ่มชื้นเพียงพอแล้ว)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่ครับ

โพสต์โดย arin_khem » จันทร์ ส.ค. 05, 2019 10:32 am

ถ้าเป็นแบบนี้
Sodium Lactate Plus 5%
Ectoin 3%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 15-20% (กลัวว่าใช้เยอะกว่านี้จะเหนอะผิว)
Copper Peptide 3%
Madecassoside-80 0.5%
Zinc PCA 1%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 2%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำกลั่น 38.5%
แบบนี้จะเหมาะสมกว่าใช่ไหมครับ

ส่วนอีกสูตรนึง
Repair Activator™ 15%
Phytosphingosine SA 0.2%
Octyldodecanol 13%
Mild Preserved Eco 1%
Satin Cream Maker™ 1.5%
Squalane 5%
Japanese Cedar 1%
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) Natural Bisabolol 1%
Licorice Extract 1%
beta glucan 5%
Phospholipid 2%
Yeast Resurface 3% แนะนำ3%
Yeast Radiance™ 3%
Xanthan Gum 0.5%
Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
Gluco Bright 4%
น้ำ 31.8%
สามารถผสมได้หรือไม่ครับ ถ้าปรับ Squalane เป็น 10% จะมีความแตกต่างกับ 5% ไหมครับ
arin_khem

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 11, 2019 7:06 am

สวัสดีคะ

ทั้ง 2 สูตร สามารถผสมได้ แต่ให้ระวังเรื่องความเหนอะหนะ เนื่องจากมีการใช้ส่วนผสมค่อนข้างเยอะ

อย่ากังวลเพียงแค่ Pitera ที่ใช้เยอะ เพราะส่วนผสมรายการอื่น เมื่อใช้หลากหลายรายการจำนวนมาก รวมกันแล้วก็สามารถทำให้เหนอะหนะได้เช่นกัน โดยเฉพาะ Sodium Lactate Plus ซึ่งได้มีเรียนแจ้งแล้วว่าค่อนข้างเหนอะหนะแม้ที่ 5% ก็ตาม

กรุณาอย่าถามอีกครั้งว่าแล้วถ้าลดเหลือ 3% จะเหนอะหนะหรือไม่ ทีมงานเองไม่สามารถตอบได้ เพราะความรู้สึกเหนอะหนะ เป็นความรู้สึกเฉพาะของแต่ละบุคคล บางท่านชอบเนื้อหนักหน่อย [Amlactin ใช้ Sodium Lactate ประมาณ 7-12% แล้วแต่รุ่น ซึ่งขายดีในประเทศที่อากาศหนาว แต่มีผู้ใช้น้อยมากในประเทศที่อากาศร้อน]
staff

โพสต์โดย arin_khem » อังคาร ส.ค. 13, 2019 11:15 am

ขอบคุณทีมงานมากครับ
ขอลดส่วนผสมบางตัวของสูตรแรกลงโดยเฉพาะ Niacinamide เนื่องจากน่าจะแพ้ครับ เป็น
Sodium Lactate Plus 2%
Ectoin 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 15% (กลัวว่าใช้เยอะกว่านี้จะเหนอะผิว)
Copper Peptide 2.5%
Zinc PCA 1%
Xanthan Gum 1%
pentylene glycol 3%
น้ำกลั่น 51%
อยากได้เนื้อแบบ The Ordinary ที่ใช้ dropper ทีละหยดแล้วเหนียวๆหน่อยคับ ต้องเพิ่ม-ลดอะไรไหมครับ

อีกสูตรขอปรับเป็น
Repair Activator™ 10%
Light Cream Maker™ 1.5%
Squalane 5%
Natural Bisabolol 1%
Phospholipid 3%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
[ชนิดผง] Ceramide Complex (CeraTouch™, Powder) 1%
Phytosterols Ester 2% (Cholesterol)
Phytosphingosine 1%
น้ำ 38.8%
อยากเพิ่มความแข็งแรงของผิวครับ สามารถผสมได้หรือไม่ครับ
arin_khem

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 9:21 am

สวัสดีคะ

Ectoin 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 15% (กลัวว่าใช้เยอะกว่านี้จะเหนอะผิว)
Zinc PCA 1%
Xanthan Gum 1%
น้ำกลั่น 51%
อยากได้เนื้อแบบ The Ordinary ที่ใช้ dropper ทีละหยดแล้วเหนียวๆหน่อยคับ ต้องเพิ่ม-ลดอะไรไหมครับ

Phospholipid ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้ เนื่องจากจะต้องกระจายตัวในสูตรที่มีทั้งน้ำ และน้ำมัน เท่านั้น แต่สูตรนี้ไม่มีน้ำมันใดๆอยู่ในสูตร

เรื่องความเหลวของเนื้อสูตร หากต้องการให้หยดได้ อาจจะต้องปรับอัตราการใช้ Xanthan Gum ลงอีกหน่อย ทั้งนี้ จะต้องทำการทดสอบดูคะ อาจจะเริ่มจากการใช้ Xanthan Gum 0.5% แล้วลองดูความข้นของเนื้อก่อน เพราะถ้าใส่เยอะเกินจนกลายเป็นเจล จะแก้ไขไม่ได้แล้ว (และอย่าให้เหลวเกินไป เพราะส่วนผสมบางรายการในสูตร มีลักษณะกระจายตัวในเนื้อสูตร ไม่ได้ละลายสมบูรณ์ จึงจะต้องมีความข้นอยู่บ้าง เพื่อให้แขวนลอยในเนื้อได้)

รายการนี้ คือตัวไหนคะ เพราะชื่อแรก คือสาร 1 ตัว ชื่อหลังคือสารอีกหนึ่งตัว
staff

โพสต์โดย arin_khem » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 1:13 pm

ขอบคุณมากครับ
ปรับสูตรแรกเป็น
Ectoin 2%
Zinc PCA 1%
Xanthan Gum 0.6%
น้ำกลั่น 51.4%

ส่วนสูตรที่ 2 พอดีก๊อปจาก note มาครับ
Squalane 5%
Allantoin 0.5%
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 2%
[ชนิดผง] Ceramide Complex (CeraTouch™, Powder) 1%
Phytosterols Ester 2%
น้ำ 36.3%
เป็นแบบนี้ผสมได้หรือไม่ครับ
แล้วตามโครงสร้าง Ceramide+Cholesterol+Fatty Acid แบบในสูตรที่ 2 นี้สามารถสร้าง skin-barrier ได้หรือไม่ครับ
arin_khem

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 1:58 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเรื่องการสร้าง skin-barrier ให้ผิวนะคะ

-ไปอ่านเจองานวิจัยมาว่า สูตรที่สามารถรักษาน้ำในผิวของคนเราได้สูงที่สุด (skin-barrier) คือสูตร 3 : 1 : 1 : 1 ค่ะ ก็คือต้องมี 3% Cholesterol : 1% Essential Fatty Acid คือกรดไขมันจำเป็นต่อร่างกาย เช่น LinOleic Acid : 1% Non Essential Fatty Acid คือกรดไขมันไม่จำเป็นต่อร่างกาย เช่น stearic acid : 1% Ceramide ค่ะ

Source : Optimal ratios of topical stratum corneum lipids improve barrier recovery in chronologically aged skin

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย arin_khem » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 2:09 pm

ขอบคุณครับ

จากสูตร
Squalane 5%
Allantoin 0.5%
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 2%
Phytosterols Ester 3%
น้ำ 35.3%
เป็นแบบนี้ผสมได้หรือไม่ครับ
แล้วตามโครงสร้าง Ceramide+Cholesterol+Fatty Acid แบบในสูตรที่ 2 นี้สามารถสร้าง skin-barrier ได้หรือไม่ครับ
ไปอ่านเจอมาว่า Phytosterols มีโครงสร้างคล้าย Cholesterol และใน Atopalm ส่วนใหญ่จะใช้ตัวนี้ครับ
ส่วน Fatty acid คาดว่าจะใช้ Squalane กับ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ ครับ
arin_khem

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 8:10 pm

สวัสดีคะ

ไปอ่านเจอมาว่า Phytosterols มีโครงสร้างคล้าย Cholesterol และใน Atopalm ส่วนใหญ่จะใช้ตัวนี้ครับ

ไม่มีข้อมูลการวิจัย ที่ยืนยันว่า Phytosterols ทำหน้าที่แทน Cholesterol ได้ ใน skin barrier อย่างไรก็ตาม Phytosterols ถูกนะมาใช้ในสูตรจำนวนมากที่เน้นการฟื้นฟูผิว ตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานเห็นด้วยคะ แต่ด้วยเหตุผลเรื่องผลการวิจัยยังไม่ชัดเจน จึงไม่กล้ายืนยัน ทางแบรนด์ต่างๆที่ท่านสมาชิกกล่าวถึง อาจจะมีผลการวิจัยภายใน ซึ่งทำแล้วไม่เปิดเผยภายนอก ตรงนี้ทีมงานเองไม่สามารถยืนยันได้คะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานเรียนดังนี้คะ

1. มีการเลือกใช้ส่วนผสมมากจนเกินไป [ท่านไม่สามารถทำให้สูตรมีทุกอย่างไร ให้ออกแบบสูตรให้เหมาะสมกับจุดประสงค์ของสูตร ว่าจะเน้นการบำรุงให้ผิวแข็งแรง หรือลดริ้วรอย หากต้องการทั้ง 2 อย่าง คงจะต้องลดอัตราส่วนผสมแต่ละรายการลง ไม่ต้องใช้ในระดับสูง เพราะต้องแบ่งไปให้ทั้ง 2 จุดประสงค์]

2. มีสัดส่วนน้ำมันที่ไม่น้อย และการใช้ Light Cream Maker 1.5% อาจจะไม่เพียงพอในการประสาน แนะนำให้เปลี่ยนเป็น Cream Maker ชนิดอื่นๆ ที่สามารถรองรับน้ำมันได้มากกว่านี้ โดยอาจจะเลือกเป็น Cream Maker ชนิดที่ใช้ความร้อนได้ เนื่องจากในสูตรเองต้องใช้ความร้อนในการผสมอยู่แล้ว
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง