ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ละลาย LAA ในเบส Dimethyl Isosorbide

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ละลาย LAA ในเบส Dimethyl Isosorbide

โพสต์โดย khunchinz » ศุกร์ ก.ค. 26, 2019 1:32 am

คำถามข้อที่ 1
มีความเป็นไปได้รึป่าวคับที่จะละลาย L-ascorbic acid (Ultra-Fine) ใน base ที่มีเพียง Dimethyl Isosorbide อย่างเดียว
ตัวอย่างเช่น
L-ascorbic acid (Ultra-Fine) 25%
Dimethyl Isosorbide 75%

คำถามข้อที่ 2
ผมเคยอ่านรายละเอียดในเทคนิค Dimethyl Isosorbide มีช่วง PH ที่เหมาะสมกับการใช้งานอยู่คือ 5-6.5 และทีมงานเคยให้ข้อมูลว่าในหลากหลายกระทู้ว่า สารจำพวก glycol นั้นไม่มีค่า PH ดังนั้นการละลาย ascorbic acid ใน base Dimethyl Isosorbide จะมีผลต่อประสิทธิภาพของ ascorbic acid หรือไม่คับ รบกวนชี้แจงทีคับ

คำถามข้อที่ 3
ผมพยามหาข้อมูลเกี่ยวกับการ formulation DMI มีข้อมูลจากหน้าเว็บของผู้จำหน่ายต่างประเทศบางรายแจ้งว่าสามารถใช้ในสูตรที่ปราศจากน้ำได้ตั้งแต่ 40%-90% แล้วการใช้ DMI ในระดับสูงขนาดนั้นจะก่อให้เกิดความเป็นพิษ หรือผลเสียใดๆกับผิวหรือไม่คับ รบกวนขอความกระจ่างที กราบขอบพระคุณรุนช่องมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม!!!
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ละลาย LAA ในเบส Dimethyl Isosorbide

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2019 6:38 am

สวัสดีคะ

คำถามข้อที่ 1
มีความเป็นไปได้รึป่าวคับที่จะละลาย L-ascorbic acid (Ultra-Fine) ใน base ที่มีเพียง Dimethyl Isosorbide อย่างเดียว
ตัวอย่างเช่น
L-ascorbic acid (Ultra-Fine) 25%
Dimethyl Isosorbide 75%

สามารถละลายได้ แต่อาจจะไม่ได้สูงถึงระดับดังกล่าว (ตัวอย่างเช่น กลุ่ม glycol หลายๆตัว เช่น Propylene Glycol สามารถละลาย L-ascorbic acid ได้ที่ประมาณ 5%)

คำถามข้อที่ 2
ผมเคยอ่านรายละเอียดในเทคนิค Dimethyl Isosorbide มีช่วง PH ที่เหมาะสมกับการใช้งานอยู่คือ 5-6.5 และทีมงานเคยให้ข้อมูลว่าในหลากหลายกระทู้ว่า สารจำพวก glycol นั้นไม่มีค่า PH ดังนั้นการละลาย ascorbic acid ใน base Dimethyl Isosorbide จะมีผลต่อประสิทธิภาพของ ascorbic acid หรือไม่คับ รบกวนชี้แจงทีคับ

ไม่มีคะ solvent ไม่ได้มีการทำงานในช่วง pH ที่แคบขนาดนั้น DMI สามารถนำมาใช้ละลาย ascorbic acid ในสภาพความเป็นกรด หรือ pH ค่อนข้างต่ำได้ แต่ให้คำนึงถึงปัญหาดังนี้คือ

1. ไม่สามารถละลายในอัตราความเข้มข้นสูงๆได้เหมือนใช้น้ำละลาย L-ascorbic acid (น้ำละลายได้ > 30%)
2. DMI มีกลิ่น คล้าย ether ทำให้รบกวนกลิ่นโดยรวมของสูตร โดยเฉพาะเมื่อใช้ในอัตราสูง

คำถามข้อที่ 3
ผมพยามหาข้อมูลเกี่ยวกับการ formulation DMI มีข้อมูลจากหน้าเว็บของผู้จำหน่ายต่างประเทศบางรายแจ้งว่าสามารถใช้ในสูตรที่ปราศจากน้ำได้ตั้งแต่ 40%-90% แล้วการใช้ DMI ในระดับสูงขนาดนั้นจะก่อให้เกิดความเป็นพิษ หรือผลเสียใดๆกับผิวหรือไม่คับ รบกวนขอความกระจ่างที กราบขอบพระคุณรุนช่องมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม!!!

สามารถใช้ได้ แต่ด้วยราคา และกลิ่น จึงไม่มีผลิตภัณฑ์ในท้องตลาดใด ใช้ในอัตราสูงขนาดนั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง