ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม GuarCat ที่จะใส่ในแชมพู

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม GuarCat ที่จะใส่ในแชมพู

โพสต์โดย nusitaangel » จันทร์ ก.ค. 22, 2019 9:41 pm

ขอสอบถามค่ะ
ตอนนี้ใช้ Xanthan Gam ใส่แชมพู เพื่อให้แชมพูสมุนไพรหนืดข้นขึ้น แต่ลักษณะโครงสร้าง ไม่เหมือนแชมพูสระผมทั่วไปที่ขายตามห้าง คือ ลักษณะยังไม่กระจายตัวเท่าที่ควร อยากทราบว่า ตัว GuarCat ตัวนี้ถ้าใส่เพิ่มไปแล้ว ลักษณะที่ออกมาจะเป็นอย่างไรคะ
nusitaangel

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม GuarCat ที่จะใส่ในแชมพู

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 23, 2019 9:01 pm

สวัสดีคะ

ไม่แน่ใจความหมายที่ท่านสมาชิกแจ้งว่า "ยังไม่กระจายตัวเท่าที่ควร" คะ Xanthan Gum ควรจะต้องละลายในน้ำได้สมบูรณ์จนกลายเป็นเนื้อเจลได้

หากเลือกที่จะใช้ GuarCat ในการทำให้สูตรข้นเพียงอย่างเดียว ถือว่าไม่เหมาะสม เพราะ GuarCat ถูกออกแบบมาทำหน้าที่เป็น hair conditioning การใช้ในอัตราสูงเกินไป (เพื่อช่วยทำให้เกิดความข้นของเนื้อแชมพู) จะส่งผลทำให้ over-conditioning ผลที่ได้คือ ผมลีบ หนักเส้นผม หรือเหนียวเส้นผม ความรู้สึกเหมือนมีอะไรมาเกาะเส้นผสมตลอดเวลา รู้สึกไม่สะอาด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง