ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ความร้อนกับครีม , การชะลอการเข้มขึ้นของสีครีม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ความร้อนกับครีม , การชะลอการเข้มขึ้นของสีครีม

โพสต์โดย wisediq » ศุกร์ ก.ค. 19, 2019 11:30 pm

ผมวางครีมทิ้งไว้ในห้องที่มีอุณหภูมิเฉลี่ยราวๆ 30-35 องศา ในช่วงกลางวัน ลักษณะบรรจุภัณฑ์เป็นขวดใส แต่ว่าไม่โดนแสงอาทิตย์ครับ จะโดนก็แต่แสงไฟจากหลอดไฟ พอผ่านไปตั้งแต่ 2 สัปดาห์ขึ้นไปครีมก็จะเริ่มเปลี่ยนสีเป็นเข้มขึ้นในทุกสูตรที่ผสม รวมทั้งบางสูตรก็มีการแยกชั้นด้วย

จะมีส่วนผสมชนิดไหนมั้ยครับที่จะชะลอการเข้มขึ้นของสีครีมได้
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ความร้อนกับครีม

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 22, 2019 10:35 pm

สวัสดีคะ

- สูตรเป็นครีม หมายถึงว่า มีทั้งองค์ประกอบ น้ำ และ น้ำมัน ถูกต้องไหมคะ หรือว่ามีเพียงองค์ประกอบที่เป็นน้ำมัน อย่างเดียวคะ

- ไม่ทราบมีตัวอย่างครีมส่วนที่ไม่ได้ตั้งโดนแสง เก็บไว้เทียบด้วย หรือเปล่าคะ เพื่อเทียบสี ว่า หากไม่โดนแสง มีการเปลี่ยนแปลงของสี หรือไม่ เพื่อให้แน่ใจว่า การเปลี่ยนแปลง เกิดจากการโดนแสง ไม่เกี่ยวกับว่าส่วนผสมมีการเปลี่ยนสีด้วยตัวเอง
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wisediq » อังคาร ก.ค. 23, 2019 11:20 am

เรียนทีมงาน

เป็นครีมน้ำกับน้ำมันครับ ถ้าแช่ตู้เย็นจะไม่เป็นครับ หรือมีอีกสูตรนึงที่ใกล้เคียงกันวางไว้ชั้น 1 ของที่บ้านซึ่งอากาศไม่ร้อนเท่าชั้น 3 สีก็จะเข้มขึ้นช้ากว่าครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 26, 2019 9:30 pm

สวัสดีคะ

ถ้าไม่ได้โดนแสงแล้วเกิดการเปลี่ยนแปลงของสี ให้ลองเติม Anti-oxidant เริ่มต้นจาก Vitamin E Acetate 0.1% หากยังไม่สามารถคุมอยู่ อาจจะต้องใช้ตัวที่แรงขึ้น เช่น Protec™ OX , Protec™ SQ คะ

สำหรับปัญหาการแยกชั้น คงจะต้องพิจารณาเลือก Stabilizer ถ้าเป็น cream รูปแบบ oil-in-water ลองเติม Xanthan Gum เล็กน้อย 0.2-0.3% หรือ ClayThick 0.5% จะช่วยแก้ปัญหาได้คะ
staff

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ ก.ค. 29, 2019 3:26 pm

ขอบคุณทีมงานสำหรับคำตอบครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถ้าเป็นพวก Emulsifier อย่างพวก Laureth-23 หรือ Polysorbate 20 (Tween 20) จะให้ความเสถียรได้ดีมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ Xanthan Gum หรือ ClayThick
wisediq

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2019 7:18 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสมที่ท่านสมาชิกสอบถาม เป็นคนละกลุ่มกันคะ Xanthan Gum และ ClayThick ไม่ใช่ Emulsifier คะ การทำงานจึงต่างกัน จึงเทียบกันไม่ได้

ถ้าสูตรมี Emulsifier เพียงพอและเหมาะสมแล้ว แล้วยังเกิดปัญหาแยกชั้น ต้องเลือกใช้ ตัวช่วยตามที่แนะนำ เพราะการเติม emulisifier ให้มากยิ่งขึ้น จะไม่ได้ช่วยแล้วคะ (การใช้ Emulsifier ที่มากขึ้น จะช่วยได้ ในกรณีที่ การใช้เดิม ยังไม่เพียงพอ คะ)
staff

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ ส.ค. 05, 2019 7:15 pm

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ Protec™ OX กับ Protec™ SQ นี่ควรใช้ร่วมกันหรือใช้แค่ตัวเดียวพอครับ
และถ้าใช้ 2 ตัวข้างบนแล้วยังต้องใช้ Vitamin E Acetate อยู่ไหมครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 11, 2019 7:13 am

สวัสดีคะ

ถ้าใช้ Protec™ OX แล้ว ไม่ต้องใช้ Vitamin E Acetate แล้วคะ

Protec™ SQ เลือกใช้ เฉพาะ ในกรณีที่มีการใช้ส่วนผสม active บางชนิดที่เสื่อมคุณภาพได้ง่ายเป็นพิเศษ ตัวอย่างเช่นกลุ่ม Vitamin A, Resveratrol (กรุณาดูรายละเอียดเพิ่มเติมในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์)
staff

Re: ความร้อนกับครีม , การชะลอการเข้มขึ้นของสีครีม

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ ส.ค. 12, 2019 4:30 pm

ครีมตัวนี้มีสีฟ้าเพราะใส่ Copper PCA ครับ โดยในสูตรมีวิตามิน E Acetate ผสมอยู่ 0.1% ถ้าแช่ในตู้เย็นจะไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าวางในห้องอุณหภูมิปกติก็จะเปลี่ยนสีไปอย่างที่เห็น
กรณีแบบนี้ควรใส่แค่ Protec OX ตัวเดียว หรือใส่ Protec SQ ไปด้วยดีครับ และถ้าต้องใส่ Protec SQ ควรใส่กี่% ครับ
ไฟล์แนป
ครีมเปลี่ยนสี.jpg (98.94 KiB) เปิดดู 2960 ครั้ง
wisediq

Re: ความร้อนกับครีม , การชะลอการเข้มขึ้นของสีครีม

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2019 9:59 pm

สวัสดีคะ

หากจะทราบถึงวิธีแก้ไขที่ชัดเจน ต้องทราบก่อน ว่า ส่วนผสมใดในสูตร เปลี่ยนสี คะ แนะนำท่านสมาชิกลองทำการทดสอบหาต้นเหตุก่อนคะ ว่าเกิดจากสารตัวใดที่เปลี่ยนสี
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง