ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูสารและวิธีผสมหน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสารและวิธีผสมหน่อยครับ

โพสต์โดย fristkiss001 » ศุกร์ ก.ค. 19, 2019 7:27 pm

[A] Calcium Pantothenate 0.15%
[B] Niacinamide 1.5%
[C] Hyaluronic Acid (JP) 0.4%
[D] Tea Tree Oil 0.25%
[E] Mild Preserved Eco™ 0.52%
[F] Dl-Water 97.18%
ใช้สารละลาย [G]PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ละลาย Tree tea oil ควรใช้PEGกี่ % ดีครับ (ลด%น้ำ)
#ทำเบสน้ำ

วิธีผสม
1.ผสม A,BลงในF กวนให้ละลายหมด
2.ผสม CลงในF กวนจนละลายเข้ากัน
3.ผสม D ลงในG กวนจนเข้ากัน
4.และผสม ข้อ 3 ลงในเฟสน้ำ(F)
5.ผสมE ลงในขั้นตอนท้ายสุดกวนจนใส

1.ช่วยเช็ควิธีผสมหน่อยครับว่าถูกหรือไม่
2.ควรใช้PEGกี่%ดีครับ
3.ควรผสมสารกัน ออซิเดชั่นหรือสารกันแดด ให้สารเคมีดีหรือไม่
#4.หากผสมเข้ากันไม่ได้โดยไม่มีเบส อยากได้คำแนะนำสำหรับเบสว่าควรใช้เบสตัวไหนดีครับที่เป็นธรรมชาติไม่ก่อให้เกิดการอุดตันอยากได้เป็นเบสเจลครับ(ถ้าสารเข้ากันได้ข้ามข้อนี้ได้เลยครับ)
5.ควรมีสารใดๆเพิ่มเติมเพื่อกันเสียหรือให้สูตรมีประสิทธิภาพมากกว่านี้ไหมครับ
(ที่จะทำคือตัวลดสิวและสมานแผลสิวกับลดความมันและกระชับใบหน้าครับ)

ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ

Best Regard :D
fristkiss001

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสารและวิธีผสมหน่อยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 22, 2019 10:34 pm

สวัสดีคะ

ใช้สารละลาย [G]PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ละลาย Tree tea oil ควรใช้PEGกี่ % ดีครับ (ลด%น้ำ)

ทดลองที่ 1% น่าจะเพียงพอ หากพบว่าสูตรยังขุ่น ก็อาจจะต้องเพิ่มอีกนิดหน่อยคะ

ขั้นตอนการผสมที่แจ้งมา ถูกต้องแล้วคะ

3.ควรผสมสารกัน ออซิเดชั่นหรือสารกันแดด ให้สารเคมีดีหรือไม่

บรรจุภัณฑ์ของท่านสมาชิกเป็นแบบขวดใส รับแสงโดยตรงหรือเปล่าคะ

#4.หากผสมเข้ากันไม่ได้โดยไม่มีเบส อยากได้คำแนะนำสำหรับเบสว่าควรใช้เบสตัวไหนดีครับที่เป็นธรรมชาติไม่ก่อให้เกิดการอุดตันอยากได้เป็นเบสเจลครับ(ถ้าสารเข้ากันได้ข้ามข้อนี้ได้เลยครับ)

ลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกต้องการ คือ เป็นเนื้อเจลเหลวๆ หรือเปล่าคะ ถ้าใช่ สูตรถูกต้องแล้วคะ เบสคือน้ำ และ Hyaluronic Acid Japan จะช่วยให้ความข้นหนืดกับน้ำ เล็กน้อย (ถ้าต้องการให้หนืดมากขึ้นหน่อย ก็อาจจะเพิ่มสัดส่วนของ Hyaluronic Acid Japan ให้มากขึ้นอีกคะ)

5.ควรมีสารใดๆเพิ่มเติมเพื่อกันเสียหรือให้สูตรมีประสิทธิภาพมากกว่านี้ไหมครับ

แนะนำว่า Mild Preserved Eco ควรใช้ที่ 1.0% คะ 0.5% ต่ำไปคะ

สำหรับส่วนผสม active อื่นๆ ขึ้นอยู่กับว่าท่านสมาชิกต้องการจำเติมหรือไม่ ตรงนี้ ต้องพิจารณาตามความต้องการ และต้นทุนของสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยดูสารและวิธีผสมหน่อยครับ

โพสต์โดย fristkiss001 » พุธ ก.ค. 24, 2019 2:17 pm

เป็นขวดใสรับแสงเลยครับ
fristkiss001

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 29, 2019 6:05 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรที่เป็นขวดใส รับแสง แนะนำเติม ActiveProtec เพื่อปกป้องส่วนผสมจากแสง UV ที่จะสามารถทำลายคุณภาพของส่วนผสมได้คะ
staff

โพสต์โดย llerickll » อังคาร ก.ค. 30, 2019 1:17 pm

สอบถามความรู้ตัว ActiveProtec ครับ
สงสัยในส่วนผสมครับ

ActiveProtec ประกอบด้วย
ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE
Butyl methoxydibenzoylmethane
Ethylhexyl Salicylate
Tocopheryl Acetate
C12-15 Pareth-12 

ตัว Avobenzone ในรายละเอียดบอกว่าไม่ควรมี OMC เพราะ Avobenzone จะเสื่อมง่าย (ซึ่งใน ActiveProtec เห็นว่าละลาย Avobenzone ใน OMC)
ไม่ทราบว่าใน ActiveProtec นี้มีตัวไหนช่วย sterbilize Avobenzone อีกมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2019 8:04 am

สวัสดีคะ

ทางทีมงานจะสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมจากทางผู้ผลิตให้ แต่เบื้องต้น ลักษณะการใช้สารกันแดด เพื่อปกป้องส่วนผสม กับการใช้สารกันแดด เพื่อปกป้องผิว แตกต่างกัน วิธีการ stabilize จึงต่างกันด้วยคะ
staff

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 6:42 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทางทีมงานจะสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมจากทางผู้ผลิตให้ แต่เบื้องต้น ลักษณะการใช้สารกันแดด เพื่อปกป้องส่วนผสม กับการใช้สารกันแดด เพื่อปกป้องผิว แตกต่างกัน วิธีการ stabilize จึงต่างกันด้วยคะ

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่ามีข้อมูลเพิ่มเติมจากทางผู้ผลิตมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 10:31 pm

สวัสดีคะ

ไม่มีคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง