ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ ผิวผสม แพ้ ขาดบำรุง แห้ง+มัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ ผิวผสม แพ้ ขาดบำรุง แห้ง+มัน

โพสต์โดย sweetyorange.p » พุธ ก.ค. 17, 2019 7:52 pm

***รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

ผิวผสม แพ้ง่ายมาก ขาดการบำรุง หน้าแห้ง และผลิตน้ำมันในเวลาอันรวดเร็ว มีสิวอุดตัน และริ้วรอย อายุ35++ จึงต้องการเนื้อครีมเป็นแบบครีมเจล ซึมง่าย ไม่หนักหน้า ปราศจากซิลิโคน สี กลิ่น แอลกอฮอล์ พาราเบน หรือสารสังเคราะห์ที่ไม่จำเป็น เพราะจะก่อให้เกิดอาการแพ้และอุดตันรูขุมขนค่ะ

***ส่วนผสมดังนี้ค่ะ

1.CeraTouch (Ceramide Complex) 2%
2.Cholesterol 4%
3.Phytosphingosine SA 0.2%
4.Squalane (Olive) 2%
5.Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 5%
6.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
7.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
6.Repair Activator™ 10%
7.WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.3%
8.Glycosaminoglycans Complex 3%
9.Pro-Cysteine 2%
10.Adenosine Liposome 3%
11.Copper Peptide (GHK-Cu) 2%

***เนื่องจากสภาพผิวที่กล่าวข้างต้น "จึงอยากใช้Base เป็น Aloe Vera Gel Heavyได้มั้ยคะ"???
(เพื่อให้ซึมเข้าผิวได้เร็ว ไม่ทิ้งความเหนอะหนะไว้ตลอดวัน หรือไม่ทำให้หน้ามัน)

***จากส่วนผสมข้างต้น 11 รายการ
รวมเป็น 42.5% ที่เหลือเป็นBase: Aloe Vera Gel Heavy 57.5% เข้าใจถูกต้องมั้ยคะ???

***หากไม่ใช้Base เป็น Aloe Vera Gel Heavy แต่ส่วนผสมที่เหลือเป็นน้ำกลั่นบริสุทธิ์แทน เนื้อครีมจะออกมาเป็นอย่างไรคะ??? และสามารถซึมเข้าสู่ผิวได้มั้ยคะ???

***รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ หากมีส่วนผสมใดไม่เข้ากัน หรือไม่เหมาะสม หรือซ้ำซ้อนกันจนเกินไปในการออกฤทธิ์ จนทำให้หนักหน้า หรือหน้ามันค่ะ และ ต้องเติมส่วนผสมใดเพิ่มเติมหรือไม่ค่ะ???

ขอบคุณค่ะ
sweetyorange.p

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 21, 2019 2:08 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะผิวที่ท่านสมาชิกแจ้ง เป็นลักษณะที่เกิดความไม่สมดุลอย่างมาก (แห้งมาก และมันมาก ในเวลาเดียวกัน) ให้ตรวจสอบว่าปัจจุบันมีการใช้ผลิตภัณฑ์ใด ที่ไปกระตุ้นทำให้เกิดสภาพเช่นนี้หรือไม่ เช่น ใช้ผลิตภัณฑ์ใดๆที่รุนแรงต่อผิว หรือล้างเอาความมันออกจากผิวมากจนเกินไป เมื่อผิวรู้สึกขาดน้ำมันในตัวเอง ผิวก็จะพยายามกระตุ้นการสร้างน้ำมันมาทดแทน ซึ่งวงจรนี้จะรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ เมื่อผิวสร้างน้ำมันแล้วเราพยายามนำน้ำมันออกจากผิว ผิวก็จะพยายามสร้างให้มากกว่าเดิน จึงกลายเป็น แห้งและมัน

1.CeraTouch (Ceramide Complex) 2%
2.Cholesterol 4%
3.Phytosphingosine SA 0.2%
4.Squalane (Olive) 2%
5.Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 5%
6.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
7.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
6.Repair Activator™ 10%
7.WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.3%
8.Glycosaminoglycans Complex 3%
9.Pro-Cysteine 2%
10.Adenosine Liposome 3%
11.Copper Peptide (GHK-Cu) 2%

***เนื่องจากสภาพผิวที่กล่าวข้างต้น "จึงอยากใช้Base เป็น Aloe Vera Gel Heavyได้มั้ยคะ"???
(เพื่อให้ซึมเข้าผิวได้เร็ว ไม่ทิ้งความเหนอะหนะไว้ตลอดวัน หรือไม่ทำให้หน้ามัน)

สูตรนี้ไม่สามารถผสมเป็น เจล ได้ เพราะมีองค์ประกอบที่เป็นน้ำมันอยู่ไม่น้อย รวมถึง องค์ประกอบที่ละลายน้ำมันบางรายการ คือ Cholesterol จะต้องละลายด้วยความร้อนสูงด้วย

จากปัญหาผิวของท่านสมาชิก ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้

1. ตรวจสอบผลิตภัณฑ์ที่ใช้ และหลีกเลี่ยงการใช้ผลิตภัณฑ์ใดๆที่รุนแรงต่อผิว ห้ามล้างหน้าบ่อยครั้ง และหากเป็นไปได้ ไม่ใช่ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิวหน้า หรือเลือกใช้ชนิดที่อ่อนโยนมากๆ ล้างเสร็จแล้วต้องรู้สึกว่าผิวยังมันอยู่ ไม่ใช่ล้างเสร็จแล้วรู้สึกว่าผิวแห้งคะ แนะนำไม่ล้างหน้าเกินวันละ 2ครั้ง อย่ากังวลความมันจากผิวที่อยู่บนผิวคะ

2. ระหว่างที่รอให้ผิวปรับสมดุลตัวเองจากข้อ 1 ให้พยายามช่วยผิว ด้วยการเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่มที่ช่วยปรับสมดุล ให้เลือกส่วนผสมจากในหมวด ปรับสมดุลความมันผิว และเลือกใช้ส่วนผสม moisturizer ที่ละลายในน้ำ ซึ่งจะทำให้สามารถใช้ในสูตรเจลน้ำได้ และส่วนผสมที่ละลายในน้ำเหล่านี้ จะสามารถผสมเข้ากับ Base Gel เช่น Aloe Vera Gel ได้เลยคะ ในกรณีที่ต้องการสั่งผลิต แนะนำให้ดูสูตรตัวอย่าง Acne Serum By Chada หรือลองสั่งผลิตสูตรนี้มาทดลองใช้ได้คะ

สำหรับปัญหาริ้วรอยต่างๆ แนะนำว่า แก้ไขปัญหาเรื่องความสมดุลผิวตรงนี้ก่อน แล้วสำรวจดูอีกทีว่าเมื่อผิวมีสุขภาพดีขึ้นแล้ว ปัญหาริ้วรอยเป็นอย่างไร เพราะโดยปกติเวลาแห้งมากหรือมันมาก จะแก้ปัญหาอื่นๆได้ยากมาก เพราะผิวจะไม่ค่อยยอมดูดซึมส่วนผสมบำรุงใดๆ หรือดูดซึมได้น้อยกว่าผิวที่มีสุขภาพดี คะ

หากทำตามข้อ 1+2 นี้แล้ว ให้ตรวจสอบดูผิว ว่าสมดุลขึ้น หรือเปล่า หลังจากประมาณ 30วัน ขอย้ำว่า การปรับสมดุล จะต้องใช้เวลานิดนึงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง