ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร ส.ค. 20, 2019 11:30 pm

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ ส.ค. 26, 2019 1:58 pm

llerickll เขียน:
staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองทดสอบผสมคล้ายๆกับ the ordinary Vitamin C 8% + Alpha Arbutin 2% ก็ได้คะ

Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 8%
Alpha Arbutin 2%
1,3-Propanediol ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

อาจจะต้องใช้ความร้อนเล็กน้อยอุ่นช่วยให้ละลายเข้ากันได้ง่ายขึ้นคะ ลักษณะสูตรเช่นนี้ จะมีอายุยาวกว่า รูปแบบที่นำ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) ละลายในน้ำ มาก เพราะด้วยปัญหาความเสถียร ตามที่คุณ llerickll แนะนำไว้คะ

Staff ครับ ผมลองทำตามแล้ว L-ascorbic acid ไม่ละลายใน Propanediol เลยครับ อุ่นที่ 40c ก็แล้ว คนก็แล้ว (ไม่มีเครื่องปั่นครับ อุ่น+คนอยู่ 30 นาทีได้) สุดท้ายก็ตกตะกอน นอนก้นภาชนะ
แต่ไม่ serious ครับ ทำใช้เองอยู่แล้ว เวลาจะใช้ก็เขย่าขวดก่อน แล้วค่อยดูดด้วย dropper เอาครับ
อยากบุกไปห้อง lab The Ordinary จังเลยครับ ว่าเค้าทำยังไงถึงละลายได้หมดจรด ไม่มีแขวนลอยหรือตกตะกอนเลย

เรียนสอบถาม Staff ครับ
สำหรับสารละลาย L-ascorbic acid ตกตะกอนใน Glycol ด้านบน (พอดีทำไว้แล้ว)
ถ้าผมจะเปลี่ยนให้กลายเป็นเนื้อเจล ข้นๆหนึบๆมากขึ้นอีกซักหน่อย (แต่ยังใช้ dropper ดูดได้)
โดยการซื้อ Oil-Fix-O มาใส่ซัก 2%
วิธีคือ เขย่าสารละลายในขวดก่อน ให้ L-ascorbic acid ไม่นอนก้นขวด
จากนั้นค่อยๆใส่ Oil-Fix-O ทีละนิดแล้วเขย่าขวดไปเรื่อยๆ จนครบ 2%
น่าจะเกิดเป็นเนื้อเจลมั้ยครับ
ไม่ทราบว่าวิธีนี้พอจะ work มั้ยครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 27, 2019 9:21 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้ แต่อาจจำเป็นต้องใช้การปั่น ปั่นให้ Oil-Fix O ละลายเข้ากับ Propylene Glycol เนื่องจาก การเขย่า อาจจะไม่เพียงพอ ที่จะทำให้ Oil-Fix ละลายได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง