ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

โพสต์โดย pasinnm » จันทร์ ก.ค. 15, 2019 1:33 pm

สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) คือจะผสมใช้เอง ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องการการผสมที่ขั้นตอนแบบง่ายๆสูตรน้ำ ครับ

สูตร
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 15%
น้ำ 83%
Mild Preserved 1%
Xanthan Gum 1%
pasinnm

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 17, 2019 5:59 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่อาจจะมีอายุไม่นานนัก แนะนำเมื่อผสมเสร็จแล้วให้เก็บในตู้เย็นและห้ามโดนแสง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการผสม Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine)

โพสต์โดย pasinnm » พฤหัสฯ. ก.ค. 18, 2019 5:23 pm

ขอบคุณครับ
เก็บในตู้เย็น แล้วอายุเซรั่มจะอยู่นานที่สุดเท่าไหร่ครับ 3เดือน หรือ 6เดือนครับ และถ้าจะเพิ่มสารสกัดอีกสัก 2ตัว แนะนำตัวไหนครับ ขอเป็นสูตรน้ำนะครับ
pasinnm

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » พฤหัสฯ. ก.ค. 18, 2019 8:15 pm

L-ascorbic acid เป็นสารที่ราคาไม่แพง ให้ผลลัพธ์ที่ดี แต่ประเด็นคือเสื่อมสลายได้ง่ายมาก ความยากของสูตรจึงเป็นการทำอย่างไรให้ L-ascorbic acid สลายตัวได้ช้าที่สุดนั่นเอง
จากสูตรที่กล่าวมาข้างต้น พูดง่ายๆคือ มี L-ascorbic acid ผสมกับน้ำ (ที่เหลือก็เป็นสารกันบูดกับสารก่อเจล)
ควรใช้ให้หมดใน 3-7 วันนะครับเพราะจะเสื่อมคุณภาพเร็ว
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: juron66yooissareestaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 21, 2019 2:17 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองทดสอบผสมคล้ายๆกับ the ordinary Vitamin C 8% + Alpha Arbutin 2% ก็ได้คะ

Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 8%
Alpha Arbutin 2%
1,3-Propanediol ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

อาจจะต้องใช้ความร้อนเล็กน้อยอุ่นช่วยให้ละลายเข้ากันได้ง่ายขึ้นคะ ลักษณะสูตรเช่นนี้ จะมีอายุยาวกว่า รูปแบบที่นำ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) ละลายในน้ำ มาก เพราะด้วยปัญหาความเสถียร ตามที่คุณ llerickll แนะนำไว้คะ
staff

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ ก.ค. 21, 2019 5:33 pm

staff เขียน:Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 8%
1,3-Propanediol ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

เรียนสอบถามทาง staff นิดนึงครับ
L-Ascorbic acid ในเบส Glycol แบบนี้ เพราะไม่มีน้ำในสูตรเลยไม่ต้องใช้สารกันเสีย (เช่น Mild Preserve Eco เป็นต้น) ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
llerickll

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 22, 2019 10:29 pm

สวัสดีคะ

ถูกต้องคะ
staff

โพสต์โดย austiname789 » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 4:54 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองทดสอบผสมคล้ายๆกับ the ordinary Vitamin C 8% + Alpha Arbutin 2% ก็ได้คะ

Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 8%

อาจจะต้องใช้ความร้อนเล็กน้อยอุ่นช่วยให้ละลายเข้ากันได้ง่ายขึ้นคะ ลักษณะสูตรเช่นนี้ จะมีอายุยาวกว่า รูปแบบที่นำ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) ละลายในน้ำ มาก เพราะด้วยปัญหาความเสถียร ตามที่คุณ llerickll แนะนำไว้คะ

จากสูตร สามารถเพิ่ม Dimethicone 1Secs เพื่อลดความข้น หรืออาจเหนอะหนะจาก1,3-Propanediol เมื่อทาผิวได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ ควรใส่เพื่อลดความเหนอะหนะกี่%ครับ หรือถ้าไม่ได้ควรใช้ตัวใดมาทดแทนเพื่อความเบาสบายผิวเวลาทาดีครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 1:44 pm

austiname789 เขียน:จากสูตร สามารถเพิ่ม Dimethicone 1Secs เพื่อลดความข้น หรืออาจเหนอะหนะจาก1,3-Propanediol เมื่อทาผิวได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ ควรใส่เพื่อลดความเหนอะหนะกี่%ครับ หรือถ้าไม่ได้ควรใช้ตัวใดมาทดแทนเพื่อความเบาสบายผิวเวลาทาดีครับ

ถ้าจะใช้ Silicone แนะนำเปลี่ยนสูตรเป็นสูตรนี้เลยดีกว่าครับ
topic9038.html

Silicone Gel 60%
Isododecane 20%-25%
L-ascorbic acid Ultra-Fine 15-20%

สูตรนี้ ไม่ใช้น้ำ, L-ascorbic acid ไม่ละลายใน Silicone เพียงแต่แขวนลอยอยู่ใน Silicone Gel ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: juron66staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 1:49 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

Staff ครับ ผมลองทำตามแล้ว L-ascorbic acid ไม่ละลายใน Propanediol เลยครับ อุ่นที่ 40c ก็แล้ว คนก็แล้ว (ไม่มีเครื่องปั่นครับ อุ่น+คนอยู่ 30 นาทีได้) สุดท้ายก็ตกตะกอน นอนก้นภาชนะ
แต่ไม่ serious ครับ ทำใช้เองอยู่แล้ว เวลาจะใช้ก็เขย่าขวดก่อน แล้วค่อยดูดด้วย dropper เอาครับ
อยากบุกไปห้อง lab The Ordinary จังเลยครับ ว่าเค้าทำยังไงถึงละลายได้หมดจรด ไม่มีแขวนลอยหรือตกตะกอนเลย
llerickll

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง