ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Ferulic acid

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Ferulic acid

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ก.ค. 11, 2019 11:13 pm

1. Ethoxydiglycol ใช้ละลาย Ferulic Acid ได้ รวมถึงละลาย Vitamin E dl-alpha tocopherol ด้วยได้หรือไม่ครับ หรือ Butylene Glycol ได้ไหมครับ

2. หากได้ เมื่อนำVitamin E และ Ferulic Acid ที่ละลายใน Ethoxydiglycol เรียบร้อยแล้ว นำไปละลายในน้ำ ที่ผสม Vitamin C L ascorbic acid standard 15% ได้หรือไม่ครับ // หากได้ รบกวนกำหนด%ของ Ferulic Acid , Vitamin E , Ethoxydiglycol ด้วยครับ

3. ในสูตร หากเพิ่ม Sym White หรือ activate recorcinol , ร่วมกับ Phospholipid และ Pro Polymer ในสูตร ได้หรือไม่ครับ

4. หากเปรียบเทียบ Sym White และ activate resorcinol แล้ว จนท.แนะนำใช้ตัวไหน ในเรื่องการออกฤทธิ์เรื่องความขาวมากกว่ากันครับ โดยไม่นับเรื่องระคายเคืองกว่า เพราะทดลองเทสทั้งคู่แล้ว ไม่แพ้หรือระคายเคืองครับ คือถ้าไม่แพ้ ตัวใดเหมาะสมกว่ากันครับ ในความคิดเห็นของจนท.

5. Laurocapram ที่ใช้สำหรับนำพาสารที่ละลายในน้ำ และอีกชนิดในน้ำมัน สามารถใส่ทั้งสองชนิด ในสูตรเดียวกันได้หรือไม่ครับ ต้องลด%ในการใช้ร่วมกันไหมครับ

6. Phospholipid ควรใช้กี่% สำหรับการใช้เพื่อนำพาสารที่ละลายในน้ำและน้ำมัน

ขอบคุณครับ
insawang.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Ferulic acid

โพสต์โดย insawang.ch » เสาร์ ก.ค. 13, 2019 9:44 pm

รบกวนด้วยครับ
insawang.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

Re: Ferulic acid

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 16, 2019 12:58 pm

สวัสดีคะ

1. คำว่าละลาย หมายถึง ละลายจากผง ให้เป็นของเหลว แต่ Vitamin E dl-alpha tocopherol และ Butylene Glycol อยู่ในรูปของเหลวอยู่แล้ว จึงไม่ต้องละลายอีกคะ

2. Vitamin E เป็นน้ำมัน ไม่สามารถเข้ากับน้ำ ได้คะ ต้องมีการประสาน ด้วย cream maker ต่างๆ คะ

3. สูตรมีองค์ประกอบอะไรบ้างคะ กรุณาแจ้งรายละเอียดสูตร

4. ทีมงานเคยให้คำตอบข้อนี้ไปแล้ว ซึ่งเป็นคำถามที่ท่านสมาชิกท่านเดียวกันเป็นผู้ถามในอีกกระทู้คะ

5. หากมีสาร active ละลายน้ำ และสาร active ละลายในน้ำมัน ในสูตรเดียวกัน แนะนำ Dimethyl Isosorbide (DMI) คะ ตามที่ทีมงานได้ทดสอบพบว่ามีประสิทธิภาพดีทั้ง สาร active น้ำ และ น้ำมัน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง