ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามเรื่องToner

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ถามเรื่องToner

โพสต์โดย sikharee » จันทร์ ก.ค. 08, 2019 1:32 pm

ต้องการทำTONER 2 แบบ ใช้ทาเช้าและก่อนนอน ผิวผสม-ผิวมัน
Tonerใช้เช็ดก่อนทาครีมต่างๆ
1 เช้า ลดรูขุมขน ทำความสะอาด
Witch Hazel 75%
Safe B3 3%
White Egg Enzyme 5 %
Japanese Cedar 1%
น้ำ 16%
2.ก่อนนอน ผลัดผิว ทำความสะอาดลดสิว
Pitera 75%
Complex Salicylic 5%
Lactobionic Acid 3%
Zinc PCA 1%
น้ำ 16%
สอบถามทั้ง2 สูตร ต้องเพิ่ม DMI และ Mild Preserved ไหม
ส่วนผสมเยอะเกินไหมสำหรับtoner
สูตร2 มี กรด2 ตัวจะแรงไปไหมสำหรับทาทุกวัน

ถามแยกต่างหากเรื่อง peptide ต่างๆที่ต้องเก็บในที่เย็น มีวิธีไหนที่จะทำให้ไม่เสื่อมคุณภาพเมื่อเก็บในอุณหภูมิปกตไหม(อุณหภูมิประเทศไทย)
sikharee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามเรื่องToner

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 12, 2019 9:47 pm

สวัสดีค่ะ

ทั้ง 2 สูตรสามารถผสมได้ค่ะ

ความจำเป็นของการเติมสารกันเสียทีมงานคิดว่าไม่จำเป็น ไม่ต้องเติมเพิ่มแล้วค่ะ

DMI จะใส่หรือไม่ขึ้นอยู่กับท่านสมาชิกเองค่ะ ไม่ได้มีคำว่าต้องหรือจำเป็นค่ะ ข้อเสียคือมีกลิ่น ข้อดีคือจะสามารถทำให้สุดมีประสิทธิภาพสูงขึ้น รวมถึงในสูตรที่มีการใช้ Salicylic Acid มีการทดลองว่า DMI สามารถลดการระคายเคืองจาก Salicylic Acid ได้ค่ะ

สำหรับคำถามเรื่องส่วนผสมเยอะเกินไปไหมสำหรับโทนเนอร์ ตรงนี้ท่านสมาชิกคงต้องตอบเองค่ะ เพราะจริงๆแล้วไม่ได้มีกฎตายตัวว่าโทนเนอร์ไม่ควรจะมีส่วนผสมเกินเท่าใด แต่การมีส่วนผสมเยอะเกินไปในสูตรก็อาจทำให้สูตรไม่น่าใช้หรือเหนียวเหนอะหนะ โดยอัตราตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา ในความเห็นของทีมงานเองยังไม่อยู่ในระดับที่เหนียวเหนอะหนะหรือไม่น่าใช้ค่ะ

สำหรับการเก็บส่วนผสมเครื่องสำอางหรือเครื่องสำอางสำเร็จรูปเพื่อไม่ให้เสื่อมคุณภาพ ตรงนี้คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ท่านสมาชิกจะไม่ยอมให้ส่วนผสมต่างๆไม่เสื่อมคุณภาพเลย แต่การจัดเก็บเครื่องสำอางหรือส่วนผสมในที่เย็นกว่าหรืออุณหภูมิต่ำกว่า จะมีโอกาสทำให้ส่วนผสมส่วนใหญ่เสื่อมคุณภาพได้ช้าลงค่ะ ทั้งนี้การเสื่อมคุณภาพไม่ได้เกิดขึ้นทันทีทันใดแต่จะค่อยๆเกิดขึ้นไปเรื่อยๆ หากท่านสมาชิกไม่ได้ตั้งใจว่าจะต้องเก็บไว้ใช้เป็นปีปี ก็ไม่น่าเป็นเรื่องที่ต้องกังวลเลยค่ะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง