ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Pro polymer

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Pro polymer

โพสต์โดย insawang.ch » เสาร์ ก.ค. 06, 2019 6:24 pm

การใช้ Pro Polymer 0.5% เพื่อให้เนื้อมีลักษณะข้นข้น เล็กน้อย ไม่ถึงกับเป็นเจล ผมสามารถเติม ออยเบา น้ำมัน mineral oil ได้มากสุดเท่าไรครับ เพื่อเอาไว้ละลาย แอคทีฟที่ละลายในน้ำมัน เช่น Sym White , activate resorcinol.

แล้วควรเติมน้ำมัน หลังจากใส่ Pro Polymer หรือใส่ก่อน รวมกันน้ำ และค่อยใส่ Pro Polymer ครับ และสามารถคนด้วยมือหรือไม่ หรือควรใช้เครื่องปั่นไม่เกินกี่รอบ/นาทีครับ
insawang.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Pro polymer

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ ก.ค. 07, 2019 9:21 pm

อยากทราบข้อนี้เหมือนกันครับว่า Pro Polymer ละลายน้ำมันได้สูงสุดกี่ % เพราะในหน้ารายละเอียดสินค้า เห็นบอกแต่เพียงว่า "Pro Polymer สามารถประสาน (emulsify) น้ำ-น้ำมัน-ซิลิโคนได้ด้วย โดยซิลิโคนไม่ควรเกิน 10% ของสูตร" ไม่ได้เอ่ยถึง % ของน้ำมัน รบกวนทาง staff ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ส่วนวิธีการผสม น่าจะคล้ายกับ Xanthan Gum มั้ยครับ ใส่ลงในส่วนของน้ำมัน คนให้กระจายตัว แล้วค่อยเทส่วนของน้ำมันลงในส่วนของน้ำ คนให้เข้ากัน รอ staff confirm นะครับ ส่วนเรื่องเครื่องปั่น ไม่เกิน 2500 รอบต่อนาทีครับ

รบกวนเรียนสอบถาม staff เพิ่มดังนี้ครับ
1. Pro Polymer ประสานน้ำมันได้สูงสุดกี่ % ครับ
2. Xanthan Gum ประสานน้ำมันได้สูงสุดกี่ % ครับ
3. Xanthan Gum มีปัญหากับสาร Electrolyte (e.g. Zinc PCA, DMAE) เหมือนกับ Pro Polymer มั้ยครับ ที่จะทำให้เจลอ่อนตัว แล้วต้องใช้ Xanthan Gum ปริมาณมากกว่าปกติ
4. หากต้องการประสานน้ำกับน้ำมัน (ส่วนของน้ำมัน 30%) อยากได้เป็นเนื้อเซรั่ม เนื้อเจล แห้งไว คล้ายกับการใช้ Pro Polymer / Xanthan Gum ไม่ทราบว่าสาร 2 ตัวนี้ประสานได้มั้ยครับ หากน้ำมันมากเกินไปสำหรับ 2 ตัวนี้ แนะนำเปลี่ยนไปใช้ตัวไหนดีครับ เท่าที่ดูๆ Emulsifier ตัวอื่นๆ จะได้เป็นสารเนื้อครีมไปเลย ซึ่งอยากได้เป็นแบบเนื้อเจล ซึมไวน่ะครับ

ขอบคุณครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 12, 2019 9:33 pm

สวัสดีค่ะ

ความสามารถในการประสานน้ำมันของสารแต่ละตัว อาจจะไม่สามารถบอกเป็นตัวเลขที่ชัดเจนได้ สาเหตุเนื่องจาก น้ำมันแต่ละชนิดประสานยากง่ายแตกต่างกันไป แต่โดยทั่วไปแล้ว Pro Polymer จะสามารถประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของสูตร

วิธีการประสานคือ ให้สร้างเนื้อเจลน้ำด้วยโปรโพลิเมอร์ให้เรียบร้อยก่อน เมื่อใดเนื้อเจลน้ำแล้วจึงเติมน้ำมันลงในเนื้อเจลและปั่นให้เข้ากันได้เลยค่ะ

Xanthan Gum มีความสามารถในการประสานน้ำมันได้น้อยกว่าโปรโพลิเมอร์ค่ะ

Xanthan Gum ไม่มีปัญหากับอิเล็กโทรไลต์เหมือนสารสร้างเนื้อเจลชนิดอื่นๆค่ะ

รอบการปั่นสูงสุดของโปรโพลิเมอร์คือประมาณ 3,500 รอบค่ะ

ในสูตรที่ต้องการมีสัดส่วนของน้ำมันมากขึ้นและยังต้องการเนื้อที่บางเบาแห้งไว แนะนำ Satin Cream Maker โดยจะสามารถประสานน้ำมันได้ถึงระดับประมาณ 20 เปอร์เซ็นต์ค่ะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย llerickll » เสาร์ ก.ค. 13, 2019 2:09 pm

Pro Polymer จะสามารถประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของสูตร
ไม่ทราบว่าต้องใช้ Pro Polymer เป็นจำนวนกี่ % ครับ
ถ้าใช้ Pro Polymer 0.5% จะประสานน้ำมันถึง 10% มั้ยครับ ?
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย insawang.ch » เสาร์ ก.ค. 13, 2019 9:43 pm

ดังนั้น ผมสามารถใช้ โปรโพลิเมอ สร้างเจล และ นำส่วนของน้ำมันเช่น มิเนอรอลออย ที่ผสม Sym White , activate resorcinol ลงไป ปั่นให้เข้ากัน ได้ใช่ไหมครับ

รบกวนกำหนด ปริมาณ % ของมิเนอรอยออย ชนิดออยเบา สำหรับการใช้โปรโพลิเมอที่ 0.5%ด้วยครับ
insawang.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 16, 2019 12:51 pm

llerickll เขียน:Pro Polymer จะสามารถประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นต์ของสูตร
ไม่ทราบว่าต้องใช้ Pro Polymer เป็นจำนวนกี่ % ครับ
ถ้าใช้ Pro Polymer 0.5% จะประสานน้ำมันถึง 10% มั้ยครับ ?

สวัสดีคะ

อัตราน้ำมันที่ประมาณ 10% ควรจะใช้ Pro Polymer ประมาณ 1% คะ หากใช้น้อยกว่านี้ สัดส่วนน้ำมันก็ต้องลดลงตามคะ

ดังนั้น ผมสามารถใช้ โปรโพลิเมอ สร้างเจล และ นำส่วนของน้ำมันเช่น มิเนอรอลออย ที่ผสม Sym White , activate resorcinol ลงไป ปั่นให้เข้ากัน ได้ใช่ไหมครับ

รบกวนกำหนด ปริมาณ % ของมิเนอรอยออย ชนิดออยเบา สำหรับการใช้โปรโพลิเมอที่ 0.5%ด้วยครับ

ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบความคงตัวก่อนวางจำหน่าย แต่คร่าวๆการใช้ Pro Polymer 0.5% น่าจะสามารถประสานน้ำมันในระดับที่ปลอดภัย(หมายถึงไม่แยกชั้น) ได้ในระดับไม่เกิน 5% คะ หากเป็นไปได้ เลือกใช้ Satin Cream Maker อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เนื่องจากเหมาะกับการประสานน้ำมันได้มากกว่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง