ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมเจลล้างหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมเจลล้างหน้า

โพสต์โดย tor1903 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2019 11:05 am

ขอสอบถามส่วนผสมเจลล้างหน้าก่อนสั่งซื้อวัตถุดิบเพิ่มค่ะ
ลักษณะผิว : ผิวแพ้ง่าย ผิวมัน รูขุมขนบริเวณหน้าผากและแก้มกว้าง มีสิวตรงข้างไรผม กรามและคาง มีรอยดำแดงจากสิวเล็กน้อย
ต้องการเจลล้างหน้าเพื่อลดความมัน ลดสิว ปรับสมดุลผิว ให้ความรู้สึกล้างสะอาดแต่ไม่แห้งตึง
1.น้ำกลั่น 59%
2.EDTA 0.2% (ตัดออกได้ไหมค่ะ)
3.Natural PHA 5%
4.Allantoin 0.5%
5.Encapsulated Salicylic Acid Liquid 5%
6.Rice Vitamin 2%
7.Ichthammol 1.3% (กลิ่นแรงใช่ไหมค่ะ)
8.Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 25%
9.Mild Preserved Eco 1%
10.Phenonip®P4 1%
การผสม 1+2+3+4+5+6+7 เติม 8 คนเบาๆ เติม 9+10
ไม่ทราบว่าส่วนผสมเข้ากันได้ไหม ต้องตัดหรือเพิ่มสารตัวไหนบ้าง วิธีการผสมถูกต้องแล้วใช่ไหมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
tor1903

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมเจลล้างหน้า

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 01, 2019 11:54 pm

สวัสดีคะ

Disodium EDTA ควรมีอยู่ในสูตรคะ

Allantoin สามารถละลายได้ไม่เกิน 0.5% ขอน้ำ คะ ต้องลดลงคะ ไม่เช่นนั้นจะตกตะกอนในสูตร

Natural PHA ให้ระวังเรื่องค่า pH จะทำให้สูตรมีค่า pH ต่ำ ซึ่งจะส่งผลต่อส่วนผสมต่างๆ เช่น Rice Vitamin และ Allantoin ทน pH ได้ต่ำสุดที่ 4 ซึ่งหากสูตรมีการใช้ PHA ที่ 5% ต้องวัดค่า pH ว่าสูตรมีค่า pH สุดท้าย อยู่ที่เท่าไหร่ คะ

Ichthammol มีกลิ่นและสี อาจทำให้สูตรมีกลิ่นและสีคะ

สารกันเสียเลือกเพียงอย่างใดอย่างนึง เพียงพอแล้่ว ไม่จำเป็นต้องเลือกใส่ 2 ชนิดคะ

มือใหม่ แนะนำให้เลือกส่วนผสมแต่เพียงน้อย จะทำให้การผสมมีโอกาสสำเร็จได้มากยิ่งขึ้น หากเลือกส่วนผสมเยอะ จะมีตัวแปรมากขึ้น ตามที่ได้เรียนด้านบน สำหรับสูตรนี้ แนะนำให้ผสมเพียง 1+2+5+8+9 พอแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามส่วนผสมเจลล้างหน้า

โพสต์โดย tor1903 » พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 11:35 pm

ขอบคุณค่ะ :lol:
tor1903

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง