ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามขั้นตอนการผสมกลิตเตอร์เบสค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามขั้นตอนการผสมกลิตเตอร์เบสค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » พุธ มิ.ย. 26, 2019 4:56 pm

จากส่วนผสมตามนี้ค่ะ เราลองแกะสูตรดูแล้วทางร้านมีส่วนครบผสมพอดี
Water\Aqua\Eau , Glycerin , Butylene Glycol , Chamomilla Recutita (Matricaria) Extract , Xanthan Gum , Phenoxyethanol , Caprylyl Glycol , Hexylene Glycol

ขั้นตอนที่คิดคือ
1) ส่วนที่ละลายน้ำ Water+Butylene Glycol+Hexylene Glycol+Caprylyl Glycol (1,2-Octanediol)+Phenoxyethanol (Extra Low Phenol)
2) สร้างเนื้อเจลด้วยส่วนที่เหลือ Xanthan Gum + Glycerin + 1)

ติดที่ตัวChamomilla Recutita (Matricaria) Extract ไม่แน่ใจว่าควรผสมตัวไหนตอนนี้เห็นมี2ตัวเลือก อยากให้ช่วยเรื่องการผสมค่ะ ว่าควรมีขั้นตอนประมาณไหน แล้วใส่สารตัวละเท่าไหร่ ถ้ามีตัวไหนควรเปลี่ยนให้เหมาะมากขึ้นแนะนำได้เต็มที่เลยค่ะ กับตัวสารกันเสียเราเห็นว่าผลิตภัณท์ใช้บริเวณดวงตา เราสามารถเปลี่ยนไปใช้Polyaminopropyl Biguanideแทนได้ไมคะ ขอบคุณค่ะ
sleekorder.ka

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามขั้นตอนการผสมกลิตเตอร์เบสค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 28, 2019 11:21 pm

สวัสดีคะ

ขั้นตอนตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง เหมาะสมแล้วคะ

สารสกัดในสูตรนี้ ไม่มีความจำเป็นต้องใส่ เพราะสูตรน่าจะเน้นทำหน้าที่เป็นเพียงเบสของผงกลิตเตอร์ ให้สามารถตัดสารสกัดใดๆออกได้เลยคะ

สารกันเสีย เนื่องจาก Eye Preserved มีปัญหาความไม่เข้ากัน กับส่วนผสมหลากหลายชนิด และเมื่อสูตรนี้ทำขึ้นมาเพื่อเป็นเบส จึงควรพยายามทำให้สามารถเข้ากับส่วนผสมได้มากที่สุด เผื่อว่าผู้ใช้ต้องการผสมอะไรอย่างอื่นลงไปด้วย แนะนำเลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% แทน จะเหมาะกว่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง