ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรค่ะ

โพสต์โดย bcisbrr » อังคาร มิ.ย. 25, 2019 4:15 pm

สวัสดีค่ะ,
พอดีอยากทำลิปสติกแท่งแบบออร์แกนิคค่ะ (ไม่มีผลิตภัณฑ์จากเคมี)

สูตรคือ
1. Mica Powder
2. beewax
3. Coconut Oil
4. Cocoa Butter
5. Essential Oil

คำถามที่1
beewax white กับ yellow ต่างกันไหมคะ เมื่อผสม?

คำถามที่2
ที่นี้ลองเข้าไปอ่านในรายละเอียดของ beewax แล้วเห็นเขียนว่าถ้าจะทำลิปแท่ง ต้องใส่
Polyethylene Wax (Hard)
Polyethylene Wax (Soft)
Microcrystalline Wax (Refined)
จำเป็นต้องใส่ไหมคะ?

คำถามที่3
ต้องใส่อะไรนอกจากนี้อีกไหมคะ(ขอผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติเท่านั้นนะคะ)?

คำถามที่4
Essential Oil ควรเป็นตัวไหนคะ? รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

คำถามที่5
สัดส่วนควรเป็นเท่าไหร่คะ?

ขอบคุณมากเลยนะคะ :)
bcisbrr

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 26, 2019 7:50 pm

สวัสดีคะ

beewax white กับ yellow ต่างกันไหมคะ เมื่อผสม?

ต่างกันที่สีคะ มีผลต่อสีของสูตร

คำถามที่2
ที่นี้ลองเข้าไปอ่านในรายละเอียดของ beewax แล้วเห็นเขียนว่าถ้าจะทำลิปแท่ง ต้องใส่
Polyethylene Wax (Hard)
Polyethylene Wax (Soft)
Microcrystalline Wax (Refined)
จำเป็นต้องใส่ไหมคะ?

คำถามที่3
ต้องใส่อะไรนอกจากนี้อีกไหมคะ(ขอผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติเท่านั้นนะคะ)?

ถ้าสูตรของท่านสมาชิก มีข้อจำกัดว่า ต้องเป็นส่วนผสมที่มาจากธรรมชาติเท่านั้น คงจะไม่สามารถใส่ Polyethylene Wax และ Microcrystalline Wax ได้ เพราะเป็น wax สังเคราะห์คะ หากสูตรมีเพียง Beeswax ที่จะทำหน้าที่ทำให้เนื้อลิปแข็งตัว เนื้อที่ได้ อาจจะไม่สวยนัก รวมถึงมีข้อจำกัดอื่นๆ เช่นการติดสีบนผิวทำได้ไม่ดี (ในกรณีที่สูตรมีการใส่สี) แต่ก็ยังสามารถให้เนื้อเป็นแท่งได้คะ

คำถามที่3

องค์ประกอบตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง สามารถทำเป็นเนื้อลิปบาล์มได้แล้วคะ การเพิ่มเติมส่วนผสมอื่นๆ ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของสูตรที่ท่านสมาชิกต้องการ เช่นอาจจะพิจารณาใช้น้ำมันธรรมชาติอื่นๆเพิ่มเติม เพื่อความหลากหลายของน้ำมันธรรมชาติที่ใช้ในสูตร ซึ่งมีโอกาสทำให้สามารถบำรุงผิวได้ดียิ่งขึ้น ด้วยองค์ประกอบที่หลากหลาย

คำถามที่4
Essential Oil ควรเป็นตัวไหนคะ? รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

สามารถเลือกชนิดใดๆก็ได้ ไม่ได้มีข้อจำกัดว่าต้องใช้ตัวไหนคะ

คำถามที่5
สัดส่วนควรเป็นเท่าไหร่คะ?

สัดส่วนของ wax ควรจะอยู่ที่ประมาณ 20% ของสูตร มากหรือน้อยกว่านี้ ขึ้นอยู่กับความแข็งของเนื้อลิปที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bcisbrr » พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2019 3:54 pm

คำถามที่1
มีส่วนผสมที่มาจากธรรมชาติ นอกจาก Beeswax ที่จะทำหน้าที่ทำให้เนื้อลิปแข็งตัว เนื้อที่ได้สวยขึ้นและติดสีบนผิวได้ดีขึ้นไหมคะ?

คำถามที่2
ใช้ สารสกัดกลิ่น จากธรรมชาติ แทน น้ำมันหอมระเหย (Essential Oils) จากธรรมชาติ ได้ไหมคะ?

คำถามที่3
Proportion ของสูตรประมาณนี้ได้ไหมคะ?
1. Mica Powder 10%
2. beewax 35%
3. Coconut Oil 25%
4. Cocoa Butter White 25%
5. Extract or Essential Oil 5%

ขอบคุณนะคะ :D
bcisbrr

โพสต์โดย bcisbrr » พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2019 6:59 pm

คำถามที่4

ถ้าเติม shea butter แล้วสูตรจะดีขึ้นไหมคะ?

ขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับคำแนะนำ รบกวนด้วยค่ะ
bcisbrr

โพสต์โดย bcisbrr » พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2019 7:03 pm

:arrow: แก้คำ Bee wax white" ไม่ใช่ Cocoa Butter white เขียนผิดค่ะ
bcisbrr

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 02, 2019 12:12 am

สวัสดีคะ

คำถามที่1
มีส่วนผสมที่มาจากธรรมชาติ นอกจาก Beeswax ที่จะทำหน้าที่ทำให้เนื้อลิปแข็งตัว เนื้อที่ได้สวยขึ้นและติดสีบนผิวได้ดีขึ้นไหมคะ?

wax ธรรมชาติ ทุกชนิด มีข้อจำกัดในการจ่ายสีลงบนผิว ไม่สามารถทำได้ดี เท่า wax ที่มาจากการสังเคราะห์
แต่ในเรื่องการให้ลิปแข็งตัว สามารถใช้ Carnauba Wax ช่วยได้คะ

คำถามที่2
ใช้ สารสกัดกลิ่น จากธรรมชาติ แทน น้ำมันหอมระเหย (Essential Oils) จากธรรมชาติ ได้ไหมคะ?

ไม่สามารถทำได้ เนื่องจากสารสกัดกลิ่น ละลายในน้ำเท่านั้น แต่สูตรของท่านสมาชิกเป็นเบสน้ำมัน (wax, oil)

คำถามที่3
Proportion ของสูตรประมาณนี้ได้ไหมคะ?
1. Mica Powder 10%
2. beewax 35%
3. Coconut Oil 25%
4. Cocoa Butter White 25%
5. Extract or Essential Oil 5%

ได้คะ ทดลองและปรับความแข็งของสูตร ด้วยการปรับเพิ่ม/ลด wax คะ

สามารถใส่ shea butter หรือ butter อื่นๆ หรือ wax อื่นๆ หรือ น้ำมันอื่นๆ ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง