ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำสบู่เหลวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำสบู่เหลวค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » ศุกร์ มิ.ย. 21, 2019 5:57 pm

สนใจทำสบู่ค่ะ เห็นจากสูตร
ตัวอย่างสบู่เหลวผู้ใหญ่
Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 35%
น้ำกลั่น 64%
สารกันเสีย 1%

เราอยากเพิ่ม Glycerin 99.5% กับแต่งกลิ่นด้วย NATURAL Essential OilSเช่น Ylang Ylang Oil (Flower)
ต้องปรับสูตรอย่างไรคะ
ขอบคุณค่ะ
sleekorder.ka

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำสบู่เหลวค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 23, 2019 12:27 pm

สวัสดีคะ

Glycerin สามารถเพิ่มเติมในสูตรได้เลยคะ แต่ น้ำมันหอมระเหย หรือน้ำหอม ใดๆ หากใช้ไม่เกิน 1% ให้นำผสมเข้ากับ Sulfate Free Shampoo Base ก่อนการผสมในขั้นตอนอื่นๆ แต่หากใช้เกิน 1% ต้องมีตัวช่วยในการประสาน แนะนำ Flora Solve Clear ช่วยประสาน โดยหากต้องการให้สูตรใสโปร่งแสง จะต้องใช้ Flora Solve Clear ในอัตราประมาณ 2.5-3.0เท่า ของน้ำหอม หรือน้ำมันหอมระเหย แต่หากยอมรับให้สูตรขุ่นได้ ก็ใช้เพียง 0.5-1.0เท่า ก็เพียงพอคะ โดยให้ผสมเข้ากับน้ำหอม ก่อนที่จะนำมาเติมในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง