ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนขอคำแนะนำสูตรก่อนสั่งสินค้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนขอคำแนะนำสูตรก่อนสั่งสินค้าค่ะ

โพสต์โดย siraprapa.tan » ศุกร์ มิ.ย. 21, 2019 10:32 am

สูตรแชมพู
1. Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 30%
2. Poly-Conditioner Eco 3%
3. Biotin Express 0.9%
4. น้ำมันหอมระเหย 0.5%
5. Mild Preserved Eco 1%
6. ที่เหลือเป็นน้ำเปล่า หรือน้ำสมุนไพร

ครีมนวด
1. Cetyl Alcohol 5%
2. Behentrimonium Chloride (BTAC) 2%
3. Cetrimonium Chloride (CTAC) 1%
4. 1,3-Propanediol 5%
5. Sandal Pentanol 5%
6. Olive Oil 10%
7. Sweet Almond Oil 5%
8. Mild Preserved Eco 1%
9. ที่เหลือเป็นน้ำเปล่า

สูตรข้างต้นสามารถทำได้หรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ
siraprapa.tan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนขอคำแนะนำสูตรก่อนสั่งสินค้าค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 23, 2019 12:25 pm

สวัสดีคะ

สูตรแชมพู
1. Sulfate Free No-Tear Shampoo Base 30%
2. Poly-Conditioner Eco 3%
3. Biotin Express 0.9%
4. น้ำมันหอมระเหย 0.5%
5. Mild Preserved Eco 1%
6. ที่เหลือเป็นน้ำเปล่า หรือน้ำสมุนไพร

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ หากเลือกใช้น้ำสมุนไพร แทนที่จะเป็นน้ำกลั่น กรุณาเปลี่ยนสารกันเสีย จากเดิม Mild Preserved Eco เป็น สารกันเสียที่แรงขึ้น เช่น Phenoxyethanol SA แทนคะ

ครีมนวด
1. Cetyl Alcohol 5%
2. Behentrimonium Chloride (BTAC) 2%
3. Cetrimonium Chloride (CTAC) 1%
5. Sandal Pentanol 5%
6. Olive Oil 10%
7. Sweet Almond Oil 5%

สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้ สาเหตุเนื่องจาก มีการใช้น้ำมันในสูตร แต่สูตรยังไม่มี cream maker หรือสารประสานน้ำ-น้ำมัน (Emulsifier) แต่การใช้น้ำมันสูงถึงระดับดังกล่าว ก็ไม่เหมาะสมนัก ในสูตร hair conditioner สาเหตุเนื่องจากจะทำให้เกิดความเหนอะหนะบนเส้นผม สูตรครีมนวดนี้ เป็นสูตรล้างออก หรือสูตรทิ้งไว้บนเส้นผม หรือเป็นแบบใด ท่านสมาชิกถึงต้องการใช้น้ำมันในสัดส่วนสูงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนขอคำแนะนำสูตรก่อนสั่งสินค้าค่ะ

โพสต์โดย siraprapa.tan » อังคาร มิ.ย. 25, 2019 2:38 pm

สภาพเส้นผม แห้ง แตกปลายและชี้ฟูค่ะ รวมทั้งมีปัญหาผมร่วงด้วยค่ะ อยากได้ครีมนวดผมหลังสระ แบบนวดแล้วล้างออกค่ะ ขอบคุณค่ะ
siraprapa.tan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 26, 2019 6:34 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำดังนี้คะ เนื่องจากสูตรนวดผมซึ่งท่านสมาชิกต้องการจะล้างทิ้ง ควรจะเป็นการนวดบำรุงผง แต่ไม่ได้มีการใช้ส่วนผสมกลุ่มลดการหลุดร่วงของเส้นผม เพราะหากถูกล้างทิ้ง ก็จะไม่เกิดประโยชน์ต่อเส้นผม

ครีมนวด (ล้างทิ้ง)
1. Cetearyl Alcohol 5%
+ SiliWater 1%

โดยให้แยกสูตรบำรุงลดการหลุดร่วงของเส้นผม เป็นอีกสูตร ที่จะต้องทิ้งไว้บนหนังศรีษะ ไม่มีการล้างออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง