ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยตรวจสูตรก่อนทดลองทำให้หน่อนค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยตรวจสูตรก่อนทดลองทำให้หน่อนค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ มิ.ย. 19, 2019 3:36 pm

สูตรดังนี้
น้ำให้ครบร้อย
EDTA 0.2%
Coffee Extract 3%
Tranexamic Acid 3%
4MSK 3%
Satin Cream Maker 0.5%
คนให้เข้ากัน
Fractionated Coconut Oil 3%
LHA 1%
2ตัวนี้ใช้ความร้อนช่วยละลาย แล้วเติม
MSH White ผง 2%
Activated Resorcinol 1%
perfect c 5%
Tocotrienol 0.5%
Milk Thistle 1%
คนเข้ากันแล้วแล้วเติมลงส่วนน้ำ คนให้เข้ากันแล้วเติม
Microcare 1%

ขอคำแนะนำว่า ต้องการเป็นเนื้อเซรั่มไวท์เทนนิ่ง เนื้อเหลว ใช้ซาตินครีม0.5เท่านี้พอประสานเนื้อที่สัดส่วนน้ำมันค่อนข้างมากได้หรือไม่ ไม่เคยผสมเซรั่มที่สัดส่วนน้ำมันเยอะมาก่อนค่ะ ช่วยแนะนำการปรับเนื้อที่เหมาะสมด้วยค่ะ

จำเป็นต้องใช้f.Coconut Oil ละลายส่วนน้ำมันหรือไม่ และ3%พอหรือไม่

สัดส่วนน้ำมันทั้งหมดในสูตรขนาดนี้ จะมีเนื้อที่เหนอะหรือไม่ ควรปรับเนื้อยังไงให้เบา ไม่ใช้ซิลิโคนเพราะอุดตันค่ะ ถ้าจะใช้แอลกอฮอล์ช่วยควรใช้ไม่เกินกี่%คะ
สภาพผิวหน้าหมอง มีรอยกระ รอยดำสิว ผิวผสม

เห็นควรปรับตรงไหนเพิ่มช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยตรวจสูตรก่อนทดลองทำให้หน่อนค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 23, 2019 8:56 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้ทำได้ไม่ง่าย ทีมงานเรียนแนะนำว่ามีความเสี่ยงสูงที่จะผสมได้ไม่สำเร็จคะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

1. Coffee Extract, 4MSK มีลักษณะเป็น electrolyte จึงทำให้การประสานสูตรทำได้ยากขึ้น แนะนำเลือกใช้ cream maker ที่สามารถทน electrolyte ได้ดี กว่า Satin Cream Maker คะ

2. LHA, MSH White, Mild Thistle จะต้องละลายในน้ำมัน รวมถึงใช้ความร้อนในการละลาย ในกรณีนี้ ต้องทำการทดสอบ ว่า น้ำมันในสูตร เพียงพอในการละลายได้หรือใหม่ รวมถึง เมื่อต้องใช้ความร้อนในการละลายส่วนผสมเหล่านี้ ควรจะต้องเลือก cream maker ที่ใช้ความร้อนในการประสานด้วย เพราะ cream maker ชนิดที่ใช้ความร้อนในการประสาน ก็จะสามารถช่วยละลายส่วนผสมเหล่านี้ด้วยเช่นกันคะ

ภายใต้เงื่อนไขจากข้อ 1,2 ทีมงานจึงแนะนำเป็น Butter Cream Maker จะเหมาะสำหรับสูตร โดยหากไม่ต้องการให้สูตรมีเนื้อข้นเกินไป ก็สามารทำได้ โดยใช้ในอัตราไม่สูง (แนะนำ 2%) และไม่ใช้ Gel Maker ชนิดใดๆ ร่วมด้วย

สูตรจะเปลี่ยนเป็นลักษณะนี้ (ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบ ทีมงานไม่สามารถยืนยันได้ว่าจะสำเร็จอย่างแน่นอน แต่คาดว่าสามารถทำได้)

น้ำให้ครบร้อย
EDTA 0.2%
Coffee Extract 3%
Tranexamic Acid 3%
4MSK 3%
Microcare 1%

ส่วนน้ำมัน
Fractionated Coconut Oil 3%
LHA 1%
MSH White ผง 2%
Activated Resorcinol 1%
perfect c 5%
Tocotrienol 0.5%
Milk Thistle 1%
Butter Cream Maker 2%

ขั้นตอนการผสม ให้ผสมส่วนน้ำเข้าด้วยกัน , ให้ผสมส่วนน้ำมันเข้าด้วยกันด้วยความร้อน 70-80องศา (ยกเว้น Perfect-C และ Tocotrienol ให้แยกไว้ขั้นตอนสุดท้าย เพราะไม่สามารถทนความร้อนได้)

จากนั้นอุ่นของส่วนน้ำ ให้อุณหภูมิใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน และในขณะที่กำลังปั่นส่วนของน้ำ ให้ค่อยๆเติมส่วนของน้ำมันลงไป เมื่อประสานเข้ากันดีแล้ว รอให้เย็นลงเหลือไม่เกิน 40องศา เติมส่วนผสมที่เหลือ ปั่นให้เข้ากัน

การปรับให้เนื้อบางเบาขึ้น โดยไม่ต้องการใช้ซิลิโคน อาจจะเลือกใช้ emollient ชนิดเบา เช่น LipidSoft Dry II รวมไปถึง สามารถใช้ Ethyl Alcohol ในระดับต่ำ (ไม่ควรเกิน 5%) ได้คะ อีกทางเลือกหนึ่งคือการปรับลดอัตราการใช้ส่วนผสมลงบ้าง หากพบว่าเนื้อสูตรหนักเกินไป
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง