ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

โพสต์โดย non.ant » อังคาร มิ.ย. 18, 2019 4:44 pm

รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ ผมจะสั่งผลิดครับ
1. Copper Peptide (GHK-Cu) 3%
2. Apple Stem Cell Extract (AppleCell™) 5%
3. Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) 2%
4. RETINAT™ (Starfish Extract) 1.6%
5. Plankton GP4G™ 3%
6. Ectoine (Ectoin) 2%
7. Marine Plankton (Lifting, Tightening) 2%
8. Salmon Roe Extract 5%
9. Alpha Arbutin (Switzerland) 2%
10. Hyaluronic Acid (Small Molecule) 0.3%
11. L-Carnosine 1%
12. Wakame Extract (Brown Sea Weed) 3%
13. Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
14. Quick-Coll® 2%
15. Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 64.1%
16. Adenosine Liposome 3%
รวมได้ 100 % พอดี

สูตรนี้ สามารถเข้ากันได้ไหมครับ
ต้องเพิ่มหรือลดส่วนได้หรือไม่
ถ่าโอเคแล้วผมจะได้สั่งผลิดครับ :D
non.ant

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ ส่วนผสมในสูตนี้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 22, 2019 4:18 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาที่ Salmon Roe Extract ซึ่งจะต้องกระจายตัวและแขวนลอยอยู่ในเนื้อสูตร จึงไม่สามารถผสมอยู่ในสูตรที่เป็นของเหลวได้ หากอยู่ในสูตรเหลวลักษณะนี้ จะเกิดปัญหาคือ ตกตะกอนอยู่ด้านล่างหรือด้านบนของสูตรคะ

หากไม่ต้องการปรับส่วนผสมใดๆออก แนะนำให้ปรับเนื้อสูตรให้มีความข้นหนืดขึ้นมาบ้าง เพื่อป้องกันไม่ให้ Salmon Roe Extract ตกตะกอนจากสูตรคะ (แม้ว่าในการใช้งานจริง หากเกิดการตกตะกอน สามารถเขย่าให้เข้ากัน แล้วจึงใช้ แต่ไม่สะดวกอย่างยิ่ง โดยเฉพาะหากพัฒนาสูตรนี้เพื่อการจำหน่าย)

การปรับให้เนื้อสูตรข้นขึ้น แนะนำใช้ Xanthan Gum หรือ Satin Cream Maker ในระดับต่ำๆ เช่น 0.3-0.5% ปั่นหรือคนจนละลายเข้ากับสูตรคะ

ในด้านอื่นๆไม่มีปัญหา แต่ที่น่ากังวลคือ สูตรอาจจะค่อนข้างเหนอะหนะ เพราะมีการใช้ส่วนผสมในปริมาณค่อนข้างมากคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง