ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารทดแทน CTAC ในสูตรครีมนวดสมุนไพร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารทดแทน CTAC ในสูตรครีมนวดสมุนไพร

โพสต์โดย arrisa_ka » จันทร์ มิ.ย. 17, 2019 9:41 am

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ % สาร Cetrimonium Chloride ในสูตรครีมนวดสมุนไพรค่ะ เนื่องจากกำลังจะดำเนินการจดแจ้งสูตร แต่พบว่ามีประกาศกระทรวงสาธารณะสุขว่าห้ามใส่สารตัวนี้ในผลิตภัณฑ์เกิน 2.5% ในสูตร แต่ในสูตรที่กำลังจะนำไปจดแจ้งมีสารตัวนี้เกินลิมิตตามประกาศฯไปเล็กน้อย จึงอยากสอบถามว่าหากเราจะใช้สาร CTAC ในสูตร 2.5% ตามประกาศกระทรวง แล้วเราจะสามารถใช้สารตัวไหนมาเติมส่วนที่ขาดหายไปในสูตรเพื่อทดแทน CTAC ได้บ้างคะ พอดีเห็นว่ามีตัว BTAC ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าสามารถใช้ทดแทนกันได้เลยหรือไม่ อย่างไร รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
arrisa_ka

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารทดแทน CTAC

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 20, 2019 1:08 am

สวัสดีค่ะ

BTAC สามารถทำหน้าที่เป็น hair-conditioning ได้ค่ะ แต่เนื่องจากเป็นสารคนละตัวกัน ความรู้สึกต่อเส้นผมมีความแตกต่างกันอย่างแน่นอน รวมถึงมีวิธีการใช้ที่แตกต่างกัน ตัวเลือกสำหรับสารทดแทน CTAC มีค่อนข้างหลากหลาย เรียนแนะนำท่านสมาชิกลองดูข้อมูลตัวเลือกต่างๆ ได้ที่ส่วนผสมหมวด ผมลื่นไม่พันกัน
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย arrisa_ka » พฤหัสฯ. มิ.ย. 20, 2019 6:38 am

ขอคำแนะนำได้มั้ยคะว่าใช้ตัวไหนแทน CTAC ในสูตรดี BTAC และมีความแตกต่างจาก CTAC อย่างไร ในด้านคุณสมบัติและความรู้สึกในการใช้ เช่น มีผบต่อความหนืดหรืออย่างไรคะ เนื่องจากอาจต้องใช้ BTAC ประมาณ 1% ในสูตรเพื่อทดแทน CTAC ที่ห้ามเกิน 2.5%
arrisa_ka

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 23, 2019 9:02 am

สวัสดีคะ

BTAC มีผลทำให้สูตรข้นขึ้นได้หากใช้ในปริมาณสูง แต่การใช้ในระดับ 1% มีผลต่อความข้นน้อยมากคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง