ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

การผสมน้ำหอมกับWater base

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

การผสมน้ำหอมกับWater base

โพสต์โดย waris.dds » พฤหัสฯ. มิ.ย. 13, 2019 10:21 am

เคยซื้อน้ำหอม Cool Water for men และ Fresh morning ไปต้องการจะเอามาผสมกับน้ำใช้เป็นส่วนประกอบของ After shave แต่เมื่อผสมกันแล้วผลิตภัณฑ์ที่ได้ขุ่นมาก มีน้ำหอมที่เป็น Water base หรือผสมแล้วจะไม่ทำให้ขุ่นหรือไม่ครับ
waris.dds

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การผสมน้ำหอมกับWater base

โพสต์โดย waris.dds » ศุกร์ มิ.ย. 14, 2019 10:19 pm

ถ้าหากใช้เป็น Flora Solve Clear จะสามารถใช้ได้ไหมครับโดยไม่ทำให้ผลิตภัณฑ์ขุ่น
waris.dds

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 15, 2019 10:56 pm

สวัสดีคะ

สามารถผสมน้ำหอม กับ Flora Solve Clear แล้วจึงนำไปผสมเข้ากับน้ำได้ โดยจะให้สูตรใสได้

แต่ข้อจำกัดคือ อัตราการใช้ Flora Solve Clear ซึ่งโดยปกติจะใช้ประมาณ 3เท่า ของน้ำหอม ซึ่งหมายถึงว่า หากท่านสมาชิกใช้น้ำหอม 5% กลายเป็นต้องใช้ Flora Solve Clear สูงถึง 15% ซึ่งไม่มีความเป็นไปได้ในการใช้งานจริง เพราะส่งผลให้สูตรเหนอะหนะ อัตราการใช้ Flora Solve Clear นี้ จึงเป็นตัวกำหนดอัตราสูงสุดของน้ำหอมในสูตร ซึ่งอาจจะทำได้ในสูตร Body Mist ที่ไม่ได้มีกลิ่นหอมแรงมากนัก เช่นใช้น้ำหอม 2%, Flora Solve Clear 6% ส่วนที่เหลือเป็นน้ำ คะ

ทางเลือกอื่นๆ คือการเปลี่ยนจากเบสน้ำ เป็นเบสน้ำมันแทน ตัวอย่างเช่น ใช้ LipidSoft Deo ในการเป็นเบส เพราะสามารถละลายน้ำหอมได้ดี และก็จะให้สูตรใสได้ (เช่น LipidSoft Deo 80% + น้ำหอม 20%)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย waris.dds » อาทิตย์ มิ.ย. 16, 2019 9:11 am

ขอบคุณมากๆนะครับ จะลองนำคำแนะนำมาปรับใช้ครับผม
waris.dds

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม