ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ผสมแล้วแยกชั้น ไม่ข้นเป็นครีมหรือเจล

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ผสมแล้วแยกชั้น ไม่ข้นเป็นครีมหรือเจล

โพสต์โดย skeggiold.film » พุธ มิ.ย. 12, 2019 10:17 pm

ใส่ส่วนผสมตามนี้ค่ะ
1. Vitamin B3 10%
2. N-Acetyl Cysteine
3. Mannitol 5%
4. L-Carnosine 1%
5. Olive Extract 2.5%
6. Laurocapram 3%
7. retinyl palmitate 1%
8. Mild Preserved Eco™ 1%
9. Silk Cream Maker™ 1%

แต่มันไม่ข้นขึ้น เลยเติม Silk Cream Maker ไปจน 2.5% ก็ไม่เป็นครีมให้ แถมยังแยกชั้นด้วยค่ะ
skeggiold.film

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ผสมแล้วแยกชั้น ไม่ข้นเป็นครีมหรือเจล

โพสต์โดย skeggiold.film » พุธ มิ.ย. 12, 2019 10:44 pm

ภาพประกอบค่ะ
ไฟล์แนป
IMG_20190612_221247.jpg (4.65 MiB) เปิดดู 3523 ครั้ง

Re: ผสมแล้วแยกชั้น ไม่ข้นเป็นครีมหรือเจล

โพสต์โดย skeggiold.film » พุธ มิ.ย. 12, 2019 11:34 pm

เพิ่มเติมค่ะ สูตรเมื่อกี๊ใส่
Odor-Kill™ อีก 2.5% ค่ะ เพราะตัว Olive Extract เหม็นมากค่ะ แต่ใส่แล้วกลิ่นก็ยังเหมือนเดิม
ทนใช้ไม่ได้จริงๆค่ะ ไม่แนะนำเลย Olive Extract

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 13, 2019 12:36 pm

ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ

เราคิดว่าที่ผสมแล้วเนื้อเหลวอาจเป็นเพราะ N-Acetyl Cysteine ก็ได้ค่ะ เพราะตัวสารมีค่า PH 2-3 ซึ่งมีความเป็นกรด เลยอาจทำให้ครีมเนื้อเหลวก็ได้ แต่เราไม่แน่ใจนะคะ เพราะเราก็ให้ทางบริษัทผสมครีมให้โดยตัวนึงมีสารตัวนี้ผสมด้วย และอีกตัวนึงไม่มีสารนี้ผสมอยู่ โดยใช้ Satin Cream Maker เป็นตัวประสานทั้ง 2 สูตร แต่สูตรที่มี N-Acetyl Cysteine 1% ผสมอยู่เนื้อจะเป็นเจลเหลวแบบข้นกว่าน้ำหน่อยนึง แต่อีกสูตรนึ'ไม่มี N-Acetyl Cysteine ผสมจะได้เนื้อเจลข้นปกติ ยังไงน่าจะลองผสมใหม่ดู โดยตัดสารตัวนี้ออกดูว่าเนื้อจะเหลวอีกไม๊อ่ะค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย skeggiold.film » พฤหัสฯ. มิ.ย. 13, 2019 11:51 pm

อันนี้เราไม่จริงๆค่ะว่า ใส่ N-Acetyl Cysteine แล้วเนื้อเจลจะเหลวลง แล้ว Silk Cream Maker™ ไม่สามารถทนได้
N-Acetyl Cysteine เป็น Electrolyte รึเปล่าคะ
ไฟล์แนป
อัพเดท
IMG_20190613_234626.jpg (4.63 MiB) เปิดดู 3511 ครั้ง

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ มิ.ย. 14, 2019 11:56 am

เราก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่า N-Acetyl Cysteine เป็น Electrolyte รึเปล่า ต้องรอทีมงานมาให้ความรู้แล้วอ่ะค่ะ ว่าต้องใช้ cream maker แบบไหน ต้องผสมยังไงอ่ะค่ะ

เพราะเราใช้วิธีสังเกตจากครีมที่เราสั่งผลิตจากบริษัทเอาอ่ะค่ะ สั่ง 2 สูตร ต่างกันแค่สาร active สูตรนึงจะเหลว แต่อีกสูตรไม่เหลวค่ะ เราเลยลองแนะนำให้ตัด N-Acetyl Cysteine ออกดู ในกรณีที่ไม่มี cream maker ตัวอื่นให้ทดลองค่ะ เผื่ออยากใช้งานครีมระหว่างรอทีมงานมาให้ความรู้อ่ะค่ะ

แต่ว่าของเราเนื้อเหลว แต่ไม่มีการแยกชั้นกันค่ะ ได้เนื้อสวย เราเลยใช้งานแบบเป็นน้ำตบไปเลยอ่ะค่ะ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย skeggiold.film » ศุกร์ มิ.ย. 14, 2019 2:10 pm

อ่อ ขอบคุณค่ะ อันนี้ผสมให้แฟนค่ะ แต่แฟนบอกว่ามันไม่เห็นครีมเลย เลยเอามาสอบถามทีมงาน

ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ ที่แชร์ประสบการณ์

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ มิ.ย. 14, 2019 2:53 pm

อาจจะต้องเติม Gel Maker เพิ่่มเติมเข้าไปในสูตรเช่น Xanthan Gum ดูครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 15, 2019 9:26 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้มีปัญหาดังนี้คะ

1. retinyl palmitate จะต้องละลายในน้ำมัน แต่ในสูตรไม่ได้มีน้ำมันให้ช่วยละลายเลยคะ

2. Silk Cream Maker ในอัตรา 1% ไม่เพียงพอ เนื่องจากประสานได้ยากกว่าสูตรปกติ เพราะมี N-Acetyl Cysteine ซึ่งมีค่า pH ต่ำ คะ (ในกรณีนี้ จะต้องพิจารณาใช้ Gel Maker มาเป็นตัวช่วย ดังเช่นที่คุณ touchzhakornxx แนะนำ รวมถึงอาจจะเพิ่มอัตราการใช้ของ Cream Maker คะ)

แนวทางการแก้ไข ดังนี้คะ

รบกวนคุณ skeggiold.film เติม Gel Maker เช่น Pro Polymer ซึ่งตรวจสอบจากประวัติ พบว่าเคยซื้อไปในปี 2017 ไม่แน่ใจว่ายังเหลืออยู่ไหม ถ้ายังเหลือ ให้ตรวจสอบว่าผงยังอยู่ในสภาพปกติ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงทางกายภาพ หากเป็นเช่นนั้น ให้นำมาทดสอบเติมในอัตรา 1.0% ลงในสูตร โดยค่อยๆโปรยและปั่นให้เข้ากัน น่าจะช่วยแก้ปัญหาได้คะ

หากไม่มี Gel Maker ใดๆ เหลืออยู่ แนะนำใช้ Xanthan Gum หรือ Pro Polymer ก็ได้ ในอัตรา 1.0% โปรยลงในสูตรขณะที่กำลังปั่นต่อเนื่อง คะ

อย่างไรก็ตาม ปัญหาของ retinyl palmitate ที่ไม่สามารถละลายได้ยังอยู่ในสูตร อาจจะเป็นอุปสรรค์ต่อการใช้งานได้คะ

หากทำการผสมใหม่ แนะนำปรับแก้ ด้วยการเพิ่มสัดส่วนของน้ำมัน เพื่อมาทำหน้าที่ละลาย retinyl palmitate และปรับขั้นตอนการผสม โดยให้สร้างเนื้อครีมจนเสร็จสมบูรณ์ (ผสมแยก ส่วนน้ำ, ส่วนน้ำมัน จากนั้นนำส่วนน้ำมันมาเติมลงในส่วนน้ำ ในขณะที่กำลังปั่นต่อเนื่อง) รวมถึงการปรับความข้นหนืดของสูตรจนเสร็จ (การเติม Gel Maker ปรับความข้น) แล้วจึงค่อยๆโปรย N-Acetyl Cysteine ทีละเล็กน้อยลงในเนื้อครีม ปั่นให้ละลายเข้ากัน ในขั้นตอนสุดท้าย คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ มิ.ย. 16, 2019 12:04 am

หมดไป Pro Polymer นานแล้วค่ะ ตอนนี้ไม่มีส่วนผสมเหลือเพราะใช้ผสมหมดแล้วค่ะ ปกติก็จะผสมแค่ 100-200 กรัมอยู่แล้ว เลยผสมทั้งหมดเลย แต่รอบนี้ดันมีปัญหาค่ะ ส่วนที่ผสมไปแล้วต้องทิ้งเลยมั้ยคะ เพราะเอาจริงๆกลิ่นมันไม่โสภาเลยทั้งๆที่ใส่ Odor-Kill™ ไปถึง 2.5% แต่กลิ่นจางลงเพียงเล็กน้อยเท่านั้นเองค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง