ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำวิธีการทำน้ำตบคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำวิธีการทำน้ำตบคะ

โพสต์โดย pchueasawathi » พุธ มิ.ย. 12, 2019 7:43 am

สั่งวัตถุดอบมาทำน้ำตบแต่อยากรบกวนถามว่าขั้นตอนการผสมต้องใส่อะไรก่อนหลังคะกระบวนการทำคะ
- อัตรส่วนใช้ได้ไหมคะ?
Pitera 90%
DI Water 1%
Safe B3 4%
Gluco Bright 4%
Zinc PCA 1%. สั่งครั้งแรกทำครั้งแรกคะขอคำแนะนำด้วยคะ
pchueasawathi

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำวิธีการทำน้ำตบคะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 13, 2019 12:46 pm

ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ

จากที่เราเคยทดลองทำน้ำตบ จากสูตรนี้เราคิดว่าแค่เอาส่วนน้ำ คือ Pitera กับ DI Water ใส่รวมกัน แล้วก็เอาส่วนของสารที่เป็นผง คือ Safe B3 ,Gluco Bright และ Zinc PCA ใส่ลงไปทีละตัวแล้วคนให้ละลาย แล้วค่อยใส่ตัวเหลือจนหมด แล้วก็คนจนไม่มีผงเหลือตรงก้นแล้ว ก็เอามาใช้งานได้เลยอ่ะค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: palm_pp39pchueasawathistaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 15, 2019 7:53 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ ทีมงานเข้าใจว่า ท่านสมาชิกเลือกใช้ DI Water 1% เพราะต้องการให้ทำหน้าที่ละลายส่วนผสมต่างๆที่แจ้งว่าละลายในน้ำ หรือเปล่าคะ จริงๆแล้ว ส่วนผสมต่างๆ สามารถละลายใน Pitera ได้เลย จึงไม่จำเป็นต้องมีน้ำในสูตรอีก 1% เพราะให้ถือว่า Pitera เป็นน้ำ ที่ทำหน้าที่ละลายส่วนผสมต่างๆ ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย pchueasawathi » อังคาร ก.ค. 23, 2019 11:44 am

หลังจากใช้น้ำตบตามสูตรที่สั่งซื้อและผลิต ปรากฏว่า อยากเพิ่มความหนืด นิดนึงคะเพราะเวลากดหัวปั้ม น้ำตบจะไหล ทาค่อนข้างลำบาก. และอยากให้เวลาทาน้ำตบ ได้รับความชุ่มชื้นให้ผิวด้วยคะ อยากให้น้ำตบ สูตรได้ผลลัพธ์ที่ดียิ่งขึ้น แนะแนำ เพิ่มตัวไหนได้บ้างคะจะสั่งซื้อวัตถุดิบ มีเพิ่อนรอหารอยู่ 9 คนแล้วคะ ดีใจมาก รบกวนแนะนำส่วนผสมเพิ่มเติมและวิธีการทำคะ ขอบพระคุณคะ. และอยากขอสูตรเซรั่มหรือครีมรกแกะมาใช้คู่กันด้วยคะ หรือสูตรไหนก็ได้ที่ทาง myskinแนะนำ ปัญหาคือ ผิวหมองคล้ำ ฝ้า กระ รอนแผลเป็นจากสิว หน้ามันคะ

โพสต์โดย llerickll » อังคาร ก.ค. 23, 2019 8:18 pm

การเพิ่มความหนืด สามารถเลือก Thickener ได้จาก Link เลยครับ เนื่องจากสูตรนี้มี Zinc PCA แนะนำเป็น thickener สารก่อเจล ที่ทนต่อ Electrolyte เช่น Xanthan Gum หรือ Pro Polymer ครับ

ส่วนวัตถุดิบเพิ่มเติม รบกวนรอทาง staff ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย pchueasawathi » พุธ ก.ค. 24, 2019 11:12 pm

การเพิ่มความหนืด สามารถเลือก thickener ได้จาก Link เลยครับ เนื่องจากสูตรนี้มี Zinc PCA แนะนำเป็น thickener สารก่อเจล ที่ทนต่อ Electrolyte เช่น Xanthan Gum หรือ Pro Polymer ครับ. จากที่มีคำแนะนำมา รบกวนstaff แนนำคะ อยากให้แนะนำเพราะอยากให้ใช้ง่ายหน่อยเพราะตอนนี้กดที ไหลทิ้ง ใช้อะไร แล้วถ้าใช้สารเพิ่มความหนืดจะดีกับสูตรนี้มั้ยคะถ้าใช้ ใช้กี่% หรือ ไม่ควรใช้ ขอบคุณคะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 29, 2019 6:44 pm

สวัสดีคะ

วิธีการปรับข้นความหนืดของสูตร ให้เป็นเนื้อเจล ให้ทำตามที่ท่านสมาชิก llerickll แนะนำเลยคะ ลองใช้ Xanthan Gum 0.5% เติมและปั่นเข้ากับสูตร (ค่อยๆโปรยทีละเล็กน้อย แล้วปั่นให้เข้ากัน จนละลายสมบูรณ์ จะได้เนื้อเจล)

อยากขอสูตรเซรั่มหรือครีมรกแกะมาใช้คู่กันด้วยคะ

ทางบริษัทไม่ได้มีจำหน่ายรกแกะ มีแต่รกม้า คะ เรียนแนะนำลองศึกษาพื้นฐานการผสมเครื่องสำอาง ก่อนทำการผสมคะ

ปัญหาคือ ผิวหมองคล้ำ ฝ้า กระ รอนแผลเป็นจากสิว หน้ามันคะ

ถ้าผิวหน้ามัน ไม่แนะนำให้ใช้ Pitera ในอัตราสูงๆคะ

ผิวมัน ให้เลือกส่วนผสมในหมวด ลดความมันผิว
ปัญหาผิวหมองคล้ำ ให้เลือกส่วนผสมในหมวด ผิวกระจ่างใส คะ
staff

โพสต์โดย pchueasawathi » อังคาร ก.ค. 30, 2019 3:43 pm

สูตรที่ใช้ ใช้กับผิวทั่วไปหรือผิวผสมได้มั้ยคะพอดีทำใช้แล้ว มีเพิ่อนขอแบ่งด้วยเยอะบางคนผิวผสม จะอันตรายมั้ยคะเพราะใช้Pitera90%

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2019 7:51 am

สวัสดีคะ

การใช้ Pitera ในอัตราสูง ไม่ได้เป็นอันตราย แต่อาจเกิดความเหนอะหนะ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับลักษณะผิวผู้ใช้เป็นสำคัญ เรียนแนะนำว่าให้ทดสอบดูคะ เพราะแม้แต่ระดับความชุ่มชื้นของผิว ที่แต่ละคนบอกตัวเอง ว่า เราผิวมัน เราผิวแห้ง เราผิวผสม ก็ไม่ได้มีมาตรฐานการวัด เป็นเพียงความรู้สึกส่วนบุคคลของแต่ละท่านคะ วิธีเดียวที่จะทราบดีที่สุดว่า สูตรนี้เหมาะกับผิวท่านหรือไม่ คือการทดสอบจริงบนผิวคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง