ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Ectoine กับฝันที่เป็นจริง!!!

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Ectoine กับฝันที่เป็นจริง!!!

โพสต์โดย khunchinz » จันทร์ มิ.ย. 10, 2019 9:01 am

กราบ....ขอบพระคุณทีมงานคับผม โหยยยยยโครตน่ารักเลยอ่ะ ผมเคยขอให้ทีมงานจำหน่าย Ectoine ในราคาที่แบบจำหน่ายตามปริมาณ ในที่สุดทีมงานก็จัดการให้ เฮ้ย!!! อิสารตัวนี้มันดีจริงๆ ผมบอกเลยใครได้ลองจะรัก ยิ่งผมลอง Max dosage คือ 5% Ectoine + 20% Ethyl Ascorbic acid + 1% Madecassoside-80 โอ๊ย!!พระเจ้าผมทิ้ง LA MER THE whitening ESSENCE INTENSE ราคา 13000 กะ SHISEIDO WHITE LUCENT MicroTargeting Spot Corrector ราคา 4300 ที่เคยใช้เลย จริ๊ง!!!คือเรื่องผิวขาวรอยดำ รอยแดง อิสูตรนี้ของผมจบนะ สาร ผิวขาวที่ผมใช้เพิ่มเติมแต่ใส่ในสูตรอื่นก็เห็นจะมี แค่ Liquid Azelaic acid อ่ะ แต่หวังผลเรื่องสิวกะผลัดผิวแบบ non-acidมากกว่า และก็ใช้5%เอง สรุป อิ Ectoine (สำหรับข้าน้อย) เป็นสาร สารพัดประโยชน์ต้านแพ้ ต้านอนุมูลอิสระ ช่วยเรื่องความชุ่มชื้น(มั๊ง!!) ผิวขาว และก็แถมนะรู้สึกเลยว่าหน้าทนแดด คือทนเหี้ยๆ แบบไม่รู้เดะ!! ผมก็ไม่ได้เป็นนักเคมีหรือแพทย์ผิวหนังใช้ความรู้สึกตัวเองล้วนๆ อ่ะ รู้สึกผิวมันสว่างๆ ยังไงไม่รู้...เอาเป็นว่า Ectoineควรค่าแก่การนำมาใช้ในสูตรเครื่องสำอาง มันดี๊...ดี ดีจนไม่รู้จะพูดยังไง ข้อเสียเดียวคือ...แม่งแพง!! แต่นะไปลองเหอะคุ้ม!!
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: paosk119
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Ectoine กับฝันที่เป็นจริง!!!

โพสต์โดย khunchinz » จันทร์ มิ.ย. 10, 2019 9:09 am

Sorry นะคับทีมงานและท่านผู้อ่านทั้งหลาย ภาษาเขียนของผมบางทีมันมาจาก emotional ล้วน ๆอาจมีคำหยาบคายปนอยู่บ้างเล็กน้อย(เข้าข้างตัวเอง นะยูว์!!)ก็ต้องขออภัย กระทู้ต่อไปข้าน้อยกะสิปรับปรุงโต๋ไม บ่อว่าวคำหยาบละเด้อพี่น้อง กะต้องกราบขออภัยมานะบ่อนนี้เด้อคับเด้อ
khunchinz

ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง

Re: Ectoine กับฝันที่เป็นจริง!!!

โพสต์โดย simplypear » เสาร์ มิ.ย. 22, 2019 11:25 am

ขอโทษนะคะ รบกวนสอบถามเจ้าของกระทู้ค่ะ พอดีอยากผสมครีมทำใช้เอง แต่มีข้อสงสัยค่ะ

5% Ectoine
20% Ethyl Ascorbic acid
1% Madecassoside
80 ที่เหลือนี่คืออะไรค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :D
simplypear

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » ศุกร์ มิ.ย. 28, 2019 1:53 pm

น่าจะหมายถึง
5% Ectoine
20% Ethyl Ascorbic acid
1% Madecassoside-80
(80 คือส่วนหนึ่งของชื่อสารใบบัวบก Madecassoside-80 ครับ)
ที่เหลือก็ น้ำ 74%
แต่คงไม่ใช่ 74% หรอกครับ ไหนจะต้องใส่ Mild Preserved Eco อีก, Disodium EDTA (ใส่เพื่อความเสถียรของ Ethyl Ascorbic acid), สารก่อเจลอีก Xanthan Gum / Pro Polymer มิเช่นนั้นกลายเป็นน้ำไหลโจ๊กแบบ Toner เลยครับ (Ethyl Ascorbic acid เป็นสาร Electrolyte น่ะครับ)
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: paosk119fglove_4everstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง