ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามเกี่ยวกับ Ceramide 2 ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ถามเกี่ยวกับ Ceramide 2 ครับ

โพสต์โดย wisediq » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 5:01 pm

Ceramide2 นี่ควรต้องใช้ร่วมกับ Cholesterol เหมือนกับ CeraTouch ไหมครับ ถ้าควรใช้ร่วมกันจริงๆมีน้ำมันชนิดอื่นที่เอามาใช้แทน Cholesterol ได้ไหมครับ เพราะ Cholesterol ค่อนข้างยุ่งยากที่ต้องใช้ความร้อน 150 องศาในการผสมน่ะครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามเกี่ยวกับ Ceramide 2 ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 8:35 pm

สวัสดีคะ

มีผลการวิจัย ยืนยันว่า การใช้ Ceramide ร่วมกับ Cholesterol และ Phytosphingosine จะทำงานร่วมกันและให้ประสิทธิภาพดีที่สุดคะ เนื่องจากทั้ง 3 ส่วน เป็นองค์ประกอบสำคัญของชั้นผิวที่มีสุขภาพดีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ถามเกี่ยวกับ Ceramide 2 ครับ

โพสต์โดย wisediq » อาทิตย์ ก.ค. 14, 2019 2:57 pm

ขอสอบถามเพิ่งเติมอีกนิดนึงครับ Ceramide 2 นี่ออกฤทธิ์เหมือนกับ Ceramide Complex มั้ยครับ ถ้าไม่เหมือนกันนี่ การใช้ร่วมกันจะให้ผลที่ดีขึ้นมั้ยครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 17, 2019 10:47 am

สวัสดีคะ

Ceramide 2 คือ สาร Ceramide 2 บริสุทธิ์ คะ

Ceramide Complex คือ Ceramide 3 ผสมเข้ากับ องค์ประกอบอื่นๆ (Ceramide 3 , Hydrogenated Lecithin , PEG-10 RAPESEED STEROL , Glyceryl Stearate , GLYCERETH-20) ทำให้พร้อมผสมเข้ากับเนื้อสูตรใดๆได้ง่าย

ระหว่าง Ceramide 2 และ 3 มีความแตกต่างบ้าง แต่การวิจัยส่วนใหญ่ ไม่พบว่ามีความแตกต่างของประโยชน์ที่ให้ต่อผิว

การใช้ Ceramide ที่มีประสิทธิภาพที่ดีที่สุด คือการใช้ร่วมกัน ระหว่าง Cholesterol , Ceramide และ Free Fatty Acids ในอัตรา 2:1:1 คะ (หมายถึง หากเลือกใช้ Cholesterol ที่ 2% ให้ใช้ Ceramide ที่ 1% และ Free Fatty Acids ที่ 1%) หรือโดยรวมแล้ว พยายามให้ สัดส่วนของ Cholesterol สูงกว่า Ceramide ประมาณ 2เท่า คะ

Free Fatty Acid สามารถเลือกใช้ได้จาก น้ำมันธรรมชาติส่วนใหญ่คะ

การใช้ Ceramide 2 ร่วมกับ Ceramide 3 ไม่ได้มีประโยชน์เท่ากับ การใช้ร่วมกับ Cholesterol ตามที่เรียนแนะนำด้านบนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง