ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรบีบีทาผิว เพื่อปรับผิวให้ขาวเนียนค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรบีบีทาผิว เพื่อปรับผิวให้ขาวเนียนค่ะ

โพสต์โดย breezeyommanut » อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2019 4:12 pm

สอบถามสูตรบีบีครีมทาผิว เพื่อปรับผิวให้ขาวเนียนค่ะ
อยากสอบถามทีมงานอยากได้สูตรครีมบีบีพอกผิวขาวที่มีลักษณะเกลี่ยง่าย แต่ติดทนไม่หลุดไม่ลอกกันน้ำ กันเหงื่อ ไม่ติดเบาะรถ
และให้ความขาวกระจ่างใสเนียน
ต้องการจะสั่งซื้อวัตถุดิบค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ
breezeyommanut

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรบีบีทาผิว เพื่อปรับผิวให้ขาวเนียนค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 2:19 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำลองผสมเบื้องต้นเป็นสูตรพื้นฐานดังนี้คะ

1. Warp Cream Maker™ 20%
2. Dimethicone (Very Light/5, Low-Odor) 30%
3. Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 10%
4. Beige Iron Oxides EasyMix™ 5%
5. BB Micro Silk™ 3%
6. Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
7. Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ 10%
9. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

ขั้นตอน: ผสม 1,2,3 (ส่วนน้ำมัน/ซิลิโคน) เข้าด้วยกัน เมื่อเข้ากันดีแล้ว ในขณะที่กำลังปั่นน้ำ (9) ให้ค่อยๆเติม ส่วนแรกที่เตรียมไว้ ลงในน้ำที่กำลังปั่นอยู่ เมื่อเข้ากันดีแล้ว เติมส่วนที่เหลือลงในเนื้อครีมที่ได้ ปั่นให้เข้ากัน

การปรับแต่ง:

1. หากต้องการให้ปิดผิวได้ดียิ่งขึ้น ให้ใช้ Polyethylene Wax (Soft) 1-5% รวมถึง อาจจะเพิ่มเติมผงแป้ง เช่น Silk Mica Powder มาช่วยปิดผิว คะ

2. หากต้องการให้สูตรแห้งเร็วยิ่งขึ้น ให้แทนที่ Cyclopentasiloxane (บางส่วน หรือทั้งหมด) ด้วย Cyclotetrasiloxane คะ

3. หากต้องการให้สูตรกันน้ำได้ดียิ่งขึ้น ให้เพิ่มเติม Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base) 5-10% ในสูตร โดยปั่นรวมกันส่วนน้ำมันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรบีบีทาผิว เพื่อปรับผิวให้ขาวเนียนค่ะ

โพสต์โดย breezeyommanut » จันทร์ มิ.ย. 17, 2019 5:17 pm

ทำไมถึงใช้ warp cream ตั้ง20% คะ
สามารถลดปริมาณได้มากสุดเหลือกี่ % คะ

โพสต์โดย breezeyommanut » จันทร์ มิ.ย. 17, 2019 5:21 pm

หรือมีสูตรไหนที่ไม่ต้องใช้ warp cream ไหมคะ เพราะเคยทดลองทำสูตรที่ใช้warp cream แล้ว
เนื้อครีมที่ทาทั้งหมดกลับหายไปไม่เหลือความขาวทิ้งไว้เลย เหมือนไม่ได้ทาและไม่ขาวกระจ่างอย่างที่ต้องการค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 20, 2019 1:42 am

สวัสดีค่ะ

Warp Cream Maker สามารถลดอัตราการใช้ได้แต่ว่าต้องทดสอบความคงตัวค่ะ เพื่อให้แน่ใจว่าจะไม่มีการแยกชั้นในระยะยาว

ปัญหาของการปกปิดที่ยังไม่เพียงพอไม่ได้เกิดจาก การเลือกใช้ cream maker แต่เป็นพระองค์ประกอบที่ช่วยทำหน้าที่เคลือบผิว ยังไม่เพียงพอ รวมถึงในสูตรยังไม่มี wax ที่จะช่วยเคลือบผิวให้ปกปิดดียิ่งขึ้น (แต่ก็จะทำให้เนื้อสูตรมีความหนักมากยิ่งขึ้นด้วย)

สูตรนี้หากยังต้องการประสิทธิภาพการปกปิดมากยิ่งขึ้น ให้เพิ่มเติมไททาเนียมไดออกไซด์ และ เติม wax เช่น Polyethylene Wax (soft) ทดสอบเบื้องต้นที่ 3 เปอร์เซ็นต์ คะ โดยให้ใช้ความร้อนละลายและปั่นเข้ากับส่วนของน้ำมันเลยค่ะ (จากเดิมที่ขั้นตอนไม่ต้องใช้ความร้อนต้องปรับเปลี่ยนเป็นการใช้ความร้อน)
staff

โพสต์โดย breezeyommanut » จันทร์ ก.ย. 09, 2019 8:27 am

หากเปลี่ยนจาก Warp Cream Maker เป็น PEG/PPG-18/18 Dimethicone ได้ไหมคะ และหากเปลี่ยนได้ใช้ PEG/PPG-18/18 Dimethicone ที่กี่% คะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 11, 2019 2:40 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม สาเหตุ ที่ต้องการเปลี่ยน คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง