ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรครีมกันแดด ก่อนสั่งผสมจริงค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรครีมกันแดด ก่อนสั่งผสมจริงค่ะ

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2019 2:15 pm

สูตรที่ 1
Titanium Dioxide 15nm Liquid (Gloss) 15%
Zinc Oxide 35nm Liquid 20%
PMMA Booster (SPF/Color Booster) 5%
Polyethylene Wax (Soft) 2%
Polyhydroxystearic acid 5%
Dimethicone (Very Light/5, Low Odor) 15%
Magnesium Sulfate (Anhydrous) 2%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
น้ำกลั่น 35%

สูตรที่ 2
OMC 10%
Zinc Oxide 200nm EasyDisperse™ 8%
DHHB 5%
BEMT 2%
Bisoctrizole 5%
Ethylhexyl Triazone 1.5%
LipidSoft™ Dry II 15%
PMMA 5%
Polyethylene Wax 2%
PEG-30 Dipolyhydroxystearate 3%
Magnesium Sulfate 2%
Mild Preserved Eco™ 1%
Ethyl Ferulate 0.5%
น้ำกลั่น 48%

สองสูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ หรือควรปรับแต่งอะไรยังไงบ้าง
รบกวนต้วยนะคะ
skeggiold.film

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

สอบถามเพิ่มเติม

โพสต์โดย skeggiold.film » อังคาร มิ.ย. 04, 2019 2:19 pm

สอบถามเพิ่มค่ะ Sponge Gel สามทรถประสานน้ำมันได้หรือไม่คะ ถ้าประสานได้ สามารถประสานได้ไม่เกินกี่ % คะ

Re: สอบถามสูตรครีมกันแดด ก่อนสั่งผสมจริงค่ะ

โพสต์โดย nid.544595 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 06, 2019 7:29 am

จากรายละเอียดสินค้าตัวนี้ ไม่น่าจะเป็นตัวประสานน้ำกับน้ำมันได้นะคะ แต่น่าเป็นตัวที่ช่วยเพิ่มความข้นหนืดให้กับผลิตภัณฑ์อข่างเดียว
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffskeggiold.film
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

Re: สอบถามสูตรครีมกันแดด ก่อนสั่งผสมจริงค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 6:17 pm

สวัสดีคะ

สูตร 1 สามารถผสมได้คะ แม้ไม่มีการใช้ สารประสาน (cream maker) ในสูตร สาเหตุเนื่องจาก Titanium Dioxide 15nm Liquid , Zinc Oxide 35nm Liquid สามารถช่วยประสานสูตรให้แล้วคะ แต่ทีมงานคิดว่า สูตรจะหนักเกินความจำเป็นคะ หากลด Titanium Dioxide 15nm Liquid , Zinc Oxide 35nm Liquid ลงเหลือเพียง ครึ่งเดียว จากอัตราที่ท่านสมาชิกประสงค์จะใช้ สูตรก็สามารถให้ค่า SPF มากกว่า 50 ได้สบายๆแล้วคะ จึงไม่ควรจะต้องใช้ระดับสูตรมากขนาดที่กำหนดไว้ เพราะจะทำให้หนัก/เหนอะ และแพง คะ

สูตร 2 ไม่สามารถผสมได้ เนื่องจากยังไม่มีสารประสานในสูตรคะ หากต้องการผสมสูตร 2 เรียนแนะนำลองดูตัวอย่างสูตรกันแดดลักษณะ chemical sunscreen จากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ SPF Protect Ultra II คะ

สอบถามเพิ่มค่ะ Sponge Gel สามทรถประสานน้ำมันได้หรือไม่คะ ถ้าประสานได้ สามารถประสานได้ไม่เกินกี่ % คะ

ได้ในอัตราที่ต่ำ เพียงประมาณไม่เกิน 5% คะ หากมีน้ำมันมากกว่านี้ มีโอกาสสูตรเกิดการแยกชั้นสูง หากไม่มีการใช้ Emulsifier / cream maker อื่นๆ มาช่วยในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 6:54 pm

PEG-30 Dipolyhydroxystearate ตัวนี้ก็เป็นตัวประสาน (Emulsifier) แบบ Water-in-Oil ไม่ใช่หรอคะ และน่าจะประสานน้ำมันได้ในอัตราที่ค่อนข้างสูงด้วยใช่หรือไม่คะ เพราะเห็นระบุว่าสามารถประสาน Cyclomethicone ซึ่งเป็นซิลิโคนได้ถึง 50%
ไฟล์แนป
อ้างอิงเรื่องการละลายสารกันแดด
article4_content6.png (183.23 KiB) เปิดดู 3454 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 8:39 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยที่ตรวจสอบสูตรตกหล่นอย่างสูงคะ

ใช่คะ สามารถประสานได้คะ ทั้งนี้แนะนำให้ทำตัวอย่างทดสอบความคงตัวก่อนผสมในปริมาณมาก เนื่องจาก โดยปกติ PEG-30 Dipolyhydroxystearate นิยมใช้ในสูตรที่เป็นน้ำมันล้วน เช่นเมคอัพ มากกว่านำมาใช้ในสูตรลักษณะเช่นนี้คะ

ให้ท่านสมาชิกตรวจสอบอัตราการละลายส่วน BEMT, DHHB และ Ethylhexyl Triazone หากมีการใช้ตัวทำละลายในสูตรที่เพียงพอ ก็สามารถผสมได้คะ
staff

โพสต์โดย skeggiold.film » จันทร์ มิ.ย. 10, 2019 12:11 am

ใส่ Oil-Fix™ เสริมเพื่อช่วยเรื่องความเสถียรอีก 1-2% จะเหมาะสมหรือไม่คะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 14, 2019 3:27 pm

สวัสดีคะ

สามารถช่วยได้คะ แต่เนื่องจาก Oil-Fix มีลักษณะฟุ้งกระจายง่าย ทำให้การใช้งานทำได้ยาก เบื้องต้นจึงเรียนแนะนำให้ลองผสมดูก่อน แล้วดูว่ามีปัญหาหรือไม่ หากมีปัญหา จึงอาจจะพิจารณาใช้ Oil-Fix มาช่วยก็ได้คะ แต่ถ้าไม่ได้มีปัญหาความคงตัว ก็ไม่แนะนำ เพราะจะเพิ่มต้นทุนสูตรและเพิ่มขั้นตอนการผสมด้วยคะ
staff

โพสต์โดย skeggiold.film » ศุกร์ มิ.ย. 14, 2019 4:27 pm

ขอบคุณมากค่ะ

ทางบริษัทมี Dibutyl Adipate จำหน่ายหรือเปล่าคะ พอดีเห็นในเว็บของต่างประเทศมีการน้ำสารตัวนี้มาทำละลายสารกันแดดเคมี ซึ่งละลาย EHT ได้ดีเลยค่ะ อยู่ที่ 16%
อ้างอิง: https://www.carecreations.basf.com/news ... rmulations

ถ้ายังไม่มีจำหน่าย รบกวนพิจารณานำเข้ามาจำหน่ายด้วยค่ะ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ใช้ท่านอื่นด้วย

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 15, 2019 9:47 pm

สวัสดีคะ

ไม่มีคะ แต่โดยปกติ เนื่องจาก EHT ใช้ในอัตราประมาณ 1.5-2.0% ในสูตร จะไม่ได้มีปัญหาเรื่องการละลาย เพราะแม้ว่าละลายได้ไม่ง่ายนัก แต่ส่วนผสมหลักๆในสูตรกันแดด เช่น OMC และ emollient ต่างๆรวมกัน ในสูตร จะสามารถละลาย OMC ได้ใกล้เคียงระดับ 2.0% ซึ่งถือเป็นระดับที่สูงแล้วสำหรับ EHT

จากสูตรของท่านสมาชิก ก็สามารถเพิ่มอัตราการใช้ EHT ได้ถึง 2.0% เหมือนกัน เพราะมีทั้ง OMC และ LipidSoft™ Dry II ที่จะช่วยละลาย EHT ได้เพียงพอแล้วคะ

ทีมงานขอบคุณอย่างสูงสำหรับคำแนะนำคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง