ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการใช้ Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการใช้ Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ ครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2019 10:57 am

สวัสดีครับ

สอบถามข้อมูลวิธีการทำให้ Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™

ในสูตรรองพื้น และ BB/CC ครีม นั้นสามารถทาผิวแล้วเรียบ เนียน ครับ

Water = 64.20%

Magnesium Sulfate = 1%

สารกันเสีย = 1%

Water in Oil = 1.50%

LipidSoft CC = 5%

Dimethicone Very light = 5%

mineral oil (ชนิดเบา )= 3%

สีปรับโทนผิว = 0.30%

Cyclomethicone = 5%

Titanium Dioxide 200nm SilkTouch = 4%

Silk Mica Powder = 10%

เมื่อผสมส่วนผสมทั้งหมด และลองทาที่ผิวบริเวณแขน พบว่าเหมือน

Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ นั้นเกาะติดบนเส้นขนบริเวณแขนและเป็นคราบขาว ไม่กลืนไปกับผิวทั้งหมด

พอจะมีวิธีการทำให้ Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ นั้นไม่เกาะเส้นขนเป็นคราบ

หรือเกลี่ยไปกับผิวแล้วเรียบ เนียน หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้ Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 11:59 am

สวัสดีคะ

ในกรณีที่พบปัญหาการเกลี่ยของสูตร ให้เพิ่มเติมส่วนผสมกลุ่มที่ช่วยเพิ่มการเกลี่ยได้ดี เช่น LipidSoft Spread ในกรณีทีต้องการหลีกเลี่ยง ซิลิโคน หรือ หากสามารถใช้ Silicone ได้ แนะนำเลือก Dimethicone ที่มีความข้นหนืดกลางๆ (ไม่เหลวเกินไป และไม่ข้นเกินไป) เช่น Dimethicone (Light/100) หรือ Dimethicone (Medium/350) คะ

ในกรณีที่พบปัญหาเรื่องผง Titanium Dioxide หรือ Silk Mica Powder ไม่เกาะผิว หรือเกิดการหลุดร่วงออกจากผิว สาเหตุเนื่องจากส่วนผสมที่สามารถเกาะอยู่บนผิว ซึ่งจะต้องมีลักษณะเป็นน้ำมัน หรือ ซิลิโคน หรือ แว้กซ์ ชนิดที่เกาะผิวได้ดี มีสัดส่วนที่น้อยเกินไป คะ

เรียนแนะนำปรับแต่งสูตรดังนี้คะ

โดยทดลองทีละขั้นคะ

เพิ่ม silicone ชนิดที่ไม่ระเหย เช่น Dimethicone แต่เลือกชนิดที่มีความข้นมากขึ้นหน่อย เช่น Dimethicone (Light/100) อีก 5%

หากยังพบคราบขาว อาจจะเพิ่มเติม wax โดยอาจจะเลือก wax ที่เบาหน่อยได้ เช่น Tribehenin (Soft Wax) 3-5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการใช้ Titanium Dioxide 200nm SilkTouch™ ครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ มิ.ย. 10, 2019 10:21 pm

ขอบคุณครับ ตอนนี้ปัญหาคราบขาวดังกล่าว

ได้ถูกแก้ไขแล้วครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง