ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามเรื่องสูตรผสมน้ำหอมค่ะ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามเรื่องสูตรผสมน้ำหอมค่ะ

โพสต์โดย simplypear » พฤหัสฯ. พ.ค. 30, 2019 1:46 pm

ขอสอบถามเรื่องสูตรผสมน้ำหอมดังนี้ค่ะ
น้ำหอมสเปรย์แบบไร้แอลกอฮอลล์สูตร สเปรย์ (อยากให้เป็นสเปรย์เป็นละออง )
น้ำหอม 25 %
Essential Oil 5 %
Fractionated Coconut Oil 50 %
LipidSoft™ Moist 10 %
LipidSoft™ Deo 5 % (อยากให้เป็นสเปรย์เป็นละออง )
Last Fix™ 5 % (อยากให้น้ำหอมมีกลิ่นติดทนนาน )

สามารถทำได้มั้ยคะ ? หรือมีข้อแนะนำเพิ่มเติมมั้ยคะ

ขอบคุณมากนะคะ
simplypear

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสูตรผสมน้ำหอมค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 7:19 pm

สวัสดีคะ

Fractionated Coconut Oil และ LipidSoft™ Moist จะทำให้เกิดละอองได้ยากขึ้น เพราะเป็นน้ำมันที่มีน้ำหนักคะ

Last Fix หากใช้เยอะๆ ก็จะทำให้การสเปรย์เป็นละอองทำได้ยาก เช่นกันคะ

สูตรน่าจะอยู่ในรูปนี้ แต่จะต้องลองสเปรย์ดูว่าจะได้หรือไม่ (ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับหัวสเปรย์ด้วยคะ หัวสเปรย์ที่ดี จะสามารถสเปรย์ของเหลว ที่มีน้ำหนัก ได้ดีกว่า)

น้ำหอม 25 %
LipidSoft™ Deo ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องสูตรผสมน้ำหอมค่ะ

โพสต์โดย simplypear » อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2019 1:01 pm

ขอบคุณมากนะคะ รบกวนสอบถามเพิ่มเติม
น้ำหอม 25 %
LipidSoft™ Deo ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

ถ้าใช้สูตรที่แนะนำ แต่อยากให้น้ำหอมมีความติดทนมากขึ้น ใช้ตัวไหนดีค่ะ แล้วสัดส่วนเท่าไหร่ ?
simplypear

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 04, 2019 10:51 am

สวัสดีคะ

หากยังไม่เคยทดลองผสม แนะนำทดลองผสมดูก่อนโดยไม่ต้องใช้ Fixative คะ หากกลิ่นไม่ยาวนาน อาจจะลองใช้ Flora Fix หรือ Sugar Fix ผสมในสูตรเพิ่มเติมได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม