ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การทำสบู่กรีเซอรีน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การทำสบู่กรีเซอรีน

โพสต์โดย mithrandir.jg » พฤหัสฯ. พ.ค. 30, 2019 11:54 am

ผมจะสั่งซื้อกรีเซอรีน 99.5% เพื่อทำสบู่
เพื่อให้สูตรมา มี กรีเซอรีน 99.5% ปริมาณ 97.80
น้ำผึ้ง ปริมาณ 0.50
สารสกัดขมิ้นชัน ปริมาณ 1.0
Vitamin E ปริมาณ 0.2
น้ำหอม ปริมาณ 0.5 = 100
เรียนถาม กรีเซอรีนตัวเดียว เมื่อผ่านความร้อนแล้วเป็นก้อนได้หรือไม่
หรือ ต้องใส่สารอะไรเพิ่มบ้างที่ทำให้เป็นก้อน ผมจะได้สั่งซื้อให้ครบ
ขอบคุณครับ
ขจรศักดิ์ วีระโสภณ
mithrandir.jg

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การทำสบู่กรีเซอรีน

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 6:26 pm

สวัสดีคะ

กราบขออภัยคะ ทีมงานไม่มีความรู้และไม่มีประสบการณ์ในการทำสบู่ก้อนเลยคะ จึงเกรงว่าการแนะนำใดๆจะผิดได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การทำสบู่กรีเซอรีน

โพสต์โดย benyato2 » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 7:58 pm

ขออนุญาติติบแทนค่ะ

เมื่อละลายเบสกลีเซอรีน แล้ว รอจนไม่ร้อน ( ระหว่างรอ เตรียมพิมพ์ที่จะใช้ พร้อมทั้งอุปกรณ์ตัก หรือเท ตามสะดวกค่ะ ) พอหายร้อน เอาสารต่างๆที่เตรียมไว้ ใส่ แล้ว คนๆให้เข้ากัน แล้วเทลงพิมพ์เลยค่ะ ( ที่ต้องรอให้หายร้อน เพราะวิตตมิน อี กับน้ำหอม ไม่น่าจะทนร้อนได้ค่ะ ) พอเปนก้อน ก็สามารถใช้งานได้เลยค่ะ ไม่จำเปนต้อมบ่มสบู่
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
benyato2

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง