ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสารสกัดค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสารสกัดค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

โพสต์โดย kannawanth » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 9:37 pm

สนใจตัว Rose Hip Oil แต่มันค่อนข้างมีกลิ่น ทำยังไงได้บ้างคะ ที่จะกลบกลิ่นของ Rose Hip ได้

ผสมในครีมค่ะ
kannawanth

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสารสกัดค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 2:53 pm

สวัสดีคะ

เป็นกลิ่นตามธรรมชาติของ Rose Hip Oil ชนิด Virgin ซึ่งเป็นชนิดที่ยังไม่ผ่านกระบวนการใดๆ ทำให้มีกลิ่นที่ชัดเจนของ Rose Hip เอง แต่โดยปกติ การใช้ในสูตร สูตรทั่วไป มักจะไม่ได้ใช้ Rose Hip Oil ในปริมาณสูง เช่น อาจจะใช้ในระดับ 5-10% ซึ่งเพียงพอแล้วในการใช่งานปกติ ก็จะไม่ได้ทำให้เกิดปัญหากลิ่นของสูตร อย่างไรก็ตาม หากพบปัญหากลิ่นของสูตร ก็สามารถพิจารณาเติม น้ำหอม เล็กน้อย ในสูตร เพื่อมาช่วยกลบกลิ่นของสูตร ได้เช่นกันคะ

ทั้งนี้ ในกรณีที่อยากลองดับกลิ่นของสูตร โดยไม่ต้องการใช้กลิ่นน้ำหอมใดๆ ในสูตร แนะนำลองเติม Citromask ในอัตรา 0.5% ในสูตร จะช่วยลดกลิ่นของสูตรได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องสารสกัดค่ะ รบกวนตอบด้วยนะคะ

โพสต์โดย kannawanth » อังคาร มิ.ย. 04, 2019 8:56 pm

ขอบคุณค่ะ
kannawanth

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง