ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามความแตกต่างของสารครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามความแตกต่างของสารครับ

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ พ.ค. 20, 2019 4:48 pm

1,3-Propanediol กับ 1,2-Hexanediol นี่ให้ผลคล้ายกันไหมครับ และสามารถใช้ร่วมกันได้ไหมครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sodig_k
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามความแตกต่างของสารครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 4:54 pm

สวัสดีคะ

ทั้ง 2 ตัว เป็นตัวทำละลายในเครื่องสำอาง มีความปลอดภัยสูง และอ่อนโยนต่อผิว

1,3-Propanediol มีผลการทดสอบเน้นในด้านการใช้ทดแทน Propylene Glycol, Butylene Glycol เนื่องจาก 1,3-Propanediol สามารถผลิตได้จากพืช แม้ว่าจะต้องผ่านกระบวนการต่างๆที่ไม่ได้เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ (ลักษณะนี้เรียกว่า Natural derived)

1,2-Hexanediol เน้นการใช้เพื่อช่วยทำงานร่วมกับสารกันเสีย เพื่อให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้น หรือบางครั้งใช้แทนสารกันเสีย โดยสูตรงดเว้นการใช้สารกันเสียชนิดอื่นๆเลย นอกจากนี้ ยังมีผลการทดลองเกี่ยวกับความสามารถในการนำพาส่วนผสมเข้าสู่ผิว

การเลือกใช้จึงต้องพิจารณาตามจุดประสงค์ หากจุดประสงค์เพียงเพื่อทำหน้าที่เป็น humectant เหมือน Propylene Glycol, Butylene Glycol ก็เลือกใช้ 1,3-Propanediol จะประหยัดกว่าคะ แต่หากจุดประสงค์เพื่อใช้ทำหน้าที่เป็นสารกันเสีย หรือช่วยนำพาส่วนผสม แนะนำใช้ 1,2-Hexanediol คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามความแตกต่างของสารครับ

โพสต์โดย wisediq » อาทิตย์ พ.ค. 26, 2019 8:38 pm

เท่ากับว่าสารสองตัวนี้ใช้ร่วมกันได้ใช่ไหมครับ
สารทั้ง 2 ตัวนี้ ออกฤทธิ์เป็น Preservation booster เหมือนกัน ถ้าใช้ร่วมกันยังจำเป็นต้องใช้สารกันเสียอยู่มั้ยครับ
และควรจะใส่ 1,3-Propanediol แค่ไหนดีครับ เพื่อความลื่นน่าใช้ของสูตร 3% ดีไหม ในหน้าเว็บบอกว่าสามารถใช้กับ Glycerin ได้ดี ถ้าใช้กับ X-Glycerin จะเสริมคุณภาพได้เหมือนกันไหมครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sodig_k
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
wisediq

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 4:02 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ร่วมกันได้คะ

สารทั้ง 2 ตัวนี้ ออกฤทธิ์เป็น Preservation booster เหมือนกัน ถ้าใช้ร่วมกันยังจำเป็นต้องใช้สารกันเสียอยู่มั้ยครับ

Preservative Booster หมายถึง ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของสารกันเสียในสูตร จึงจำเป็นต้องมีสารกันเสียอยู่ด้วย แต่จะสามารถลดอัตราการใช้สารกันเสียลงได้คะ

และควรจะใส่ 1,3-Propanediol แค่ไหนดีครับ เพื่อความลื่นน่าใช้ของสูตร 3% ดีไหม ในหน้าเว็บบอกว่าสามารถใช้กับ Glycerin ได้ดี ถ้าใช้กับ X-Glycerin จะเสริมคุณภาพได้เหมือนกันไหมครับ

แนะนำให้เลือกใช้ 1,3-Propanediol ทำหน้าที่เป็น humectant อ่อนๆ จะดีกว่าการคาดหวังผลความลื่นน่าใช้ หากต้องการความลื่นน่าใช้ เลือกกลุ่ม LipidSoft หรือ Silicone จะตรงวัตถุประสงค์และได้ประสิทธิภาพมากกว่ามากคะ

สามารถใช้ร่วมกับ Glycerin, X-Glycerin ได้เลยคะ
staff

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ ก.ค. 29, 2019 3:28 pm

สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
ถ้าผมใช้ 1,3-Propanediol 3% ในสูตร หากใช้ Mild Preserved Eco เพื่อเป็นสารกันเสียในสูตร ควรจะใส่กี่เปอร์เซ็นต์ดีครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 01, 2019 7:19 am

สวัสดีคะ

Mild Preserved Eco 1-2% คะ หากเป็นสูตรที่มีส่วนผสมจากธรรมชาติเยอะ ให้ใช้ 2% แต่หากเป็นสูตรที่มีแต่ส่วนผสมสังเคราะห์ 1% เพียงพอแล้วคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง