ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามรายละเอียดของวัตถุดิบค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามรายละเอียดของวัตถุดิบค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2019 12:17 pm

สอบถามเพิ่มค่ะ ลืมพิมพ์ในกระทู้ก่อนหน้าค่ะ

แล้วควรใช้ Lactic Acid (AHA) Neutralized กี่ % ก็เพียงพอต่อการออกฤทธิ์ในการผลัดเซลล์ผิวแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามรายละเอียดของวัตถุดิบค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ มิ.ย. 29, 2019 1:49 pm

- Licorice Extract (Glabridin 90%) กับ Oleanolic acid นอกจากละลายใน Butylene Glycol หรือ ethanol แล้ว มีตัวทำละลายตัวอื่นๆอีกไม๊ค่ะ ที่สามารถทำละลายสาร 2 ตัวนี้ได้ค่ะ

- แล้วถ้าใส่สาร 2 ตัวนี้ในสูตร จำเป็นต้องมีน้ำมันผสมอยู่ในสูตรด้วยไม๊ค่ะ

- ถ้าใช้ Hydroxyethyl Cellulose (HEC) เป็นสารสร้างเนื้อเจล สามารถผสมสาร 2 ตัวนี้ในสูตรได้ไม๊ค่ะ

- ถ้าใช้ Licorice Extract (Glabridin 90%) 0.05%
Oleanolic acid 0.5%
ควรใช้ตัวทำละลายที่สามารถละลายสาร 2 ตัวนี้ได้ เช่น Butylene Glycol ประมาณกี่ % ค่ะ ถึงจะละลายสาร 2 ตัวนี้ได้ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ มิ.ย. 29, 2019 1:54 pm

กระทู้นี้แจ้งข้อมูลเฉยๆค่ะ

ตัว Tetrapeptide-21 ในช่องข้อมูลเพิ่มเติม กับเทคนิค ข้อมูลอัตราการใช้ ต่างกันอยู่ค่ะ

ในช่องข้อมูลเพิ่มเติม อัตราการใช้: 0.5-5% (แนะนำ 3%)

ในช่องเทคนิค อัตราการใช้: 0.5% - 2%

อัตราการใช้แนะนำ: 1%

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 02, 2019 12:22 am

สวัสดีคะ

Lactic Acid (AHA) Neutralized ถ้าผสมลงในสูตรแล้ว สูตรมีค่า PH เกิน 4 Lactic Acid (AHA) Neutralized จะยังออกฤทธิ์ในการผลัดเซลล์ผิวอยู่ไม๊ค่ะ

ชนิด Neutralized จะเหมาะสำหรับการให้ความชุ่มชื้นผิว มากกว่าที่จะเป็นการผลัดเซลล์ผิว เนื่องจากเมื่อถูก neutralized แล้ว Lactic Acid จะกลายเป็น moisturizer ที่มีประสิทธิภาพสูง คะ

- Licorice Extract (Glabridin 90%) กับ Oleanolic acid นอกจากละลายใน Butylene Glycol หรือ ethanol แล้ว มีตัวทำละลายตัวอื่นๆอีกไม๊ค่ะ ที่สามารถทำละลายสาร 2 ตัวนี้ได้ค่ะ

ขออภัยคะ มีข้อมูลเพียงเท่านี้คะ (ไม่ได้หมายความว่า ตัวทำละลายอื่นๆจะไม่สามารถละลายได้ แต่ท่านสมาชิกต้องทดสอบ เนื่องจากทีมงานมีข้อมูลมาจากทางผู้ผลิตเพียงเท่านี้คะ)

- แล้วถ้าใส่สาร 2 ตัวนี้ในสูตร จำเป็นต้องมีน้ำมันผสมอยู่ในสูตรด้วยไม๊ค่ะ

ไม่จำเป็นคะ

- ถ้าใช้ Hydroxyethyl Cellulose (HEC) เป็นสารสร้างเนื้อเจล สามารถผสมสาร 2 ตัวนี้ในสูตรได้ไม๊ค่ะ

ได้คะ

- ถ้าใช้ Licorice Extract (Glabridin 90%) 0.05%
Oleanolic acid 0.5%
ควรใช้ตัวทำละลายที่สามารถละลายสาร 2 ตัวนี้ได้ เช่น Butylene Glycol ประมาณกี่ % ค่ะ ถึงจะละลายสาร 2 ตัวนี้ได้ค่ะ

คาดว่าประมาณ 5% น่าจะอยู่ในระดับที่เพียงพอ ในการละลายได้สมบูรณ์ (ละลายจนใส) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ก.ค. 03, 2019 10:44 am

การใช้ skincare ที่มีส่วนผสมของ Lactobionic Acid เมื่อทาบนผิวแล้วจำเป็นต้องรอ 15 นาที เพื่อให้สารทำงาน ก่อนลง skincare ตัวต่อไป เหมือนพวก BHA,AHA ไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 4:10 pm

Phytosphingosine SA 0.2% ถ้าใช้ PPG-3 Myristyl Ether ในการทำละลาย ต้องใช้กี่ % ถึงจะสามารถละลายได้คะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2019 8:07 pm

สอบถามข้อมูลของ Lactobionic Acid เพิ่มค่ะ ถ้าผสมในสูตรแล้ว สูตรมีค่า ph เกิน 4 จะยังออกฤทธิ์ในการผลัดเซลล์อยู่ไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 07, 2019 9:38 pm

modtanoy21 เขียน:การใช้ skincare ที่มีส่วนผสมของ Lactobionic Acid เมื่อทาบนผิวแล้วจำเป็นต้องรอ 15 นาที เพื่อให้สารทำงาน ก่อนลง skincare ตัวต่อไป เหมือนพวก BHA,AHA ไม๊ค่ะ

สวัสดีค่ะ

ส่วนผสมกลุ่มผลัดเซลล์ผิวที่อยู่ในรูปกรดเหล่านี้ ควรจะต้องทิ้งไว้บนผิวให้สามารถทำงานก่อนแล้วจึงใช้ผลิตภัณฑ์อื่นๆตาม สาเหตุเนื่องจากหากใช้ผลิตภัณฑ์อื่นตามลงไปเลย มีโอกาสเกิดปัญหา 2 ทาง คือ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ต่ออาจทำให้ค่า pH บนผิวสูงขึ้น แทนที่จะเป็นกรด ซึ่งเป็นสภาวะที่จำเป็นต่อส่วนผสมกลุ่มผลัดเซลล์ผิวที่จะสามารถทำงานได้ดี

หรือความเป็นกรดของกลุ่มผลัดเซลล์ผิวนี้ ส่งผลให้ผลิตภัณฑ์ที่ทาต่อลงไปเสียคุณภาพได้
staff

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 07, 2019 9:39 pm

modtanoy21 เขียน:Phytosphingosine SA 0.2% ถ้าใช้ PPG-3 Myristyl Ether ในการทำละลาย ต้องใช้กี่ % ถึงจะสามารถละลายได้คะ

แนะนำที่ 3 เปอร์เซ็นต์เริ่มต้นค่ะหากมีน้ำมันอื่นร่วมในสูตรด้วย แต่หากไม่มีน้ำมันอื่นๆร่วมอยู่ในสูตรเลยแนะนำที่ 5 เปอร์เซ็นต์ค่ะ
staff

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 07, 2019 9:40 pm

modtanoy21 เขียน:สอบถามข้อมูลของ Lactobionic Acid เพิ่มค่ะ ถ้าผสมในสูตรแล้ว สูตรมีค่า ph เกิน 4 จะยังออกฤทธิ์ในการผลัดเซลล์อยู่ไม๊ค่ะ

ค่า pH ที่สูงขึ้นจะทำให้ประสิทธิภาพการผลัดเซลล์ผิวลดต่ำลงค่ะ หากเป็นไปได้แนะนำให้ควบคุมอยู่ที่ระดับประมาณ 3.5 แต่ระดับ 4.0 ก็ยังสามารถทำงานได้อยู่
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง