ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามรายละเอียดของวัตถุดิบค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามรายละเอียดของวัตถุดิบค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 5:35 pm

สวัสดีคะ

Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) แค่ทำให้เนื้อผลิตภัณฑ์มีสีเข้ม หรือว่าเมื่อทาบนผิวแล้วสีจะติดที่ผิวด้วยค่ะ

การใช้ในอัตราต่ำ ไม่มีปัญหาเรื่องสีติดผิวคะ การใช้ในอัตราสูง ทำให้เกิดสีบนผิวได้ แต่เนื่องจากสีที่เกิดขึ้น สามารถล้างออกด้วยน้ำได้ง่าย เมื่อถูกล้างออกจากผิว สีก็จะออกไปในทันทีคะ

Water-Fix™ (Alcaligenes Polysaccharides) เอามาเพิ่มความข้นในสูตร essence น้ำ ได้ไม๊ค่ะ และสามารถทน electrolyte อย่าง Aloe Vera Extract ได้ไม๊ค่ะ

สินค้ารายการนี้ อยู่ในระหว่างการทดสอบ ยังไม่เริ่มจำหน่ายจริง ขออภัยคะ

-เซรั่มที่มีWillow Bark ผสมอยู่ในสูตรด้วย สามารถใช้ทาผิวทั้งเช้า-เย็น ทุกวันได้ไม๊ค่ะ

- แล้วสามารถใช้ Willow Bark ช่วงเวลาเดียวกับ BHA ได้ไม๊ค่ะ

สามารถใช้ได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ร่วมกับ BHA คะ ควรเลือกเพียงอย่างใดอย่างนึง เนื่องจากการทำงานคล้ายคลึงกัน การใช้ร่วมกัน ไม่ได้เกิดประโยชน์มากขึ้น และอาจทำให้เกิดการระคายเคืองมากขึ้นคะ

- ทางบริษัทมีแผนจะนำ Camellia Sinensis Leaf Extract กลับมาจำหน่ายอีกไม๊ค่ะ

- แล้ว Pure-EGCG™ กับ Camellia Sinensis Leaf Extract เป็นสารตัวเดียวกันไม๊ค่ะ และออกฤทธิ์เหมือนกันไม๊ค่ะ เพราะเห็น Pure-EGCG™ มี INCI คือ Epigallocatechin Gallate ค่ะ

ปัจจุบัน Epigallocatechin Gallate จะจำหน่ายเป็นชนิดผงเท่านั้นคะ เนื่องจากมีประสิทธิภาพมากกว่า และใช้งานได้หลากหลายมากกว่า ชนิดเหลว คะ ทั้งนี้ หากท่านสมาชิกเคยมีประวัติการสั่งซื้ออยู่แล้ว ทางบริษัทจะยังมีจำหน่ายให้ โดยสั่งซื้อได้ทาง email ลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามรายละเอียดของวัตถุดิบค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ มิ.ย. 16, 2019 5:34 pm

Calcium Pantothenate มีค่า ph ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ มิ.ย. 16, 2019 5:37 pm

L-Carnitine (Carnitine) ถ้าใช้ที่ 3% จำเป็นต้องเติมกรดในสูตร เพื่อปรับค่า PH ให้ต่ำลงไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ มิ.ย. 17, 2019 9:20 am

Hyaluronic Acid (Japan) สามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวในระดับลึก และให้ความชุ่มชื้นในระดับชั้นใต้ผิวได้ไม๊ค่ะ หรือว่าแค่เคลือบผิวไว้ ไม่สามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ ให้ความชุ่มชื้นบริเวณผิวหนังชั้นนอกเท่านั้นค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ มิ.ย. 17, 2019 8:04 pm

ทางบริษัทมีแผนจะนำสาร fullerene เข้ามาจำหน่ายไม๊คะ เคยใช้ serum ของ dr.cilabo แล้ว รู้สึกว่าเห็นผลชัดในการลดรูขุมขนมากกว่าตัวอื่นๆที่เคลมว่าช่วยลดรูขุมขน แต่หาซืัอยากและแพงมากอ่ะค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ มิ.ย. 22, 2019 3:55 pm

ในข้อมูลการเก็บรักษาของสาร Live Yeast Cell Derivative (LYCD) เครื่องสำอางค์ที่ผสมแล้วควรเก็บในตู้เย็น บังคับไม๊ค่ะว่าต้องแช่เย็นเท่านั้น ถ้าไม่แช่เย็นจะเกิดผลยังไงบ้างค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 23, 2019 2:05 pm

สวัสดีคะ

Calcium Pantothenate มีค่า ph ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

มี pH กลางๆ ในช่วง 5.8-8.0 ในน้ำ คะ

L-Carnitine (Carnitine) ถ้าใช้ที่ 3% จำเป็นต้องเติมกรดในสูตร เพื่อปรับค่า PH ให้ต่ำลงไม๊ค่ะ

ขึ้นอยู่กับสูตรคะ ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆร่วมด้วย โดยปกติหากผสมเสร็จแล้ววัดค่า pH ได้ในช่วงไม่เกิน 7 ก็ไม่ได้มีความจำเป็นต้องปรับค่า pH ให้ต่ำลงคะ โดยค่า pH รวมของสูตร เกิดจากส่วนผสมทุกรายการในสูตร จึงต้องวัดเมื่อผสมเสร็จคะ

Hyaluronic Acid (Japan) สามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวในระดับลึก และให้ความชุ่มชื้นในระดับชั้นใต้ผิวได้ไม๊ค่ะ หรือว่าแค่เคลือบผิวไว้ ไม่สามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ ให้ความชุ่มชื้นบริเวณผิวหนังชั้นนอกเท่านั้นค่ะ

อยู่ระดับกลางๆไม่ได้เคลือบมากและไม่ได้ซึมมากคะ ถือเป็นช่วงขนาดโมเลกุลที่อยู่ตรงกลาง ระหว่าง ซึมลึก (small) และ ไม่ซึม (large) คะ

ทางบริษัทมีแผนจะนำสาร fullerene เข้ามาจำหน่ายไม๊คะ เคยใช้ serum ของ dr.cilabo แล้ว รู้สึกว่าเห็นผลชัดในการลดรูขุมขนมากกว่าตัวอื่นๆที่เคลมว่าช่วยลดรูขุมขน แต่หาซืัอยากและแพงมากอ่ะค่ะ

มีจำหน่ายเป็น by-order ขนาดขั้นต่ำ 100กรัม กรุณาติดต่อ ลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com เพื่อสอบถามข้อมูลและสั่งซื้อคะ ไม่ได้มีจำหน่ายเป็นลักษณะแบ่งpack เนื่องจากมีราคาสูงมาก และเก็บรักษายากคะ

ในข้อมูลการเก็บรักษาของสาร Live Yeast Cell Derivative (LYCD) เครื่องสำอางค์ที่ผสมแล้วควรเก็บในตู้เย็น บังคับไม๊ค่ะว่าต้องแช่เย็นเท่านั้น ถ้าไม่แช่เย็นจะเกิดผลยังไงบ้างค่ะ

การเก็บรักษาเครื่องสำอางในลักษณะเวชสำอางค์ ที่มีองค์ประกอบสูตรเป็นสารออกฤทธิ์ (active ingredient) ในอุณหภูมิที่เย็น จะดีกว่า เก็บไว้ที่ร้อนหรืออุณหภูมิห้องเสมอ คะ (คำกล่าวนี้ ไม่ได้รวมถึง เครื่องสำอางทั่วไป เช่น เมคอัพ หรือครีมทาผิวทั่วๆไปที่ไม่ได้มีสารออกฤทธิ์) แต่ในความเป็นจริง อาจจะทำได้ยาก หรือเป็นไปไม่ได้เลย เพราะต้องไม่ลืมว่า เครื่องสำอางก่อนถึงมือผู้ใช้จริง จะต้องผ่านการขนส่งหรือกระบวนการต่างๆที่เป็นไปไม่ได้ที่จะอยู่ในที่เย็นเสมอ อย่างไรก็ตาม การเก็บที่อุณหภูมิห้องไม่ได้แปลว่า ส่วนผสม active ต่างๆเหล่านี้ จะเสียคุณภาพไปในทันที ผู้พัฒนาส่วนผสมเหล่านี้เข้าใจข้อจำกัดเรื่องการเก็บดี และรู้ว่า หากอยู่ที่อุณหภูมิห้องจะเสื่อมคุณภาพในเวลาอันสั้น ก็จะไม่สามารถผลิตเพื่อจำหน่ายได้ ส่วนผสมเหล่านี้จึงสามารถอยู่ในอุณหภูมิห้องได้ แม้ว่าจะไม่ได้มีอายุยืนยาวหรือคุณภาพสดใหม่เสมอเหมือนการเก็บในที่เย็น แต่ก็ไม่ได้หมายถึงเมื่ออยู่ในอุณหภูมิห้องแล้วจะเสียคุณภาพในเวลา 6-12เดือน ในระยะยาวที่ 6-24เดือน เมื่อนำมาเทียบกับการเก็บในตู้เย็นแล้ว อาจจะมีประสิทธิภาพด้อยลงกว่าที่เก็บในตู้เย็น 5-30% แปลว่า หากเก็บในตู้เย็นได้ ก็เป็นสิ่งที่ดีกว่าเสมอ
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ มิ.ย. 24, 2019 1:22 pm

Calcium Pantothenate ให้ความรู้สึกเหนอะหนะเหมือน Panthenol ไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 25, 2019 12:49 am

สวัสดีคะ

ความเหนอะหนะน้อยกว่า Vitamin B5 ชนิดธรรมดา คะ แต่การใช้ Vitamin B5 ชนิดธรรมดา ที่ไม่เกิน 1% ก็ไม่ได้มีปัญหาเรื่องความเหนอะหนะคะ
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 27, 2019 12:14 pm

Lactic Acid (AHA) Neutralized ถ้าผสมลงในสูตรแล้ว สูตรมีค่า PH เกิน 4 Lactic Acid (AHA) Neutralized จะยังออกฤทธิ์ในการผลัดเซลล์ผิวอยู่ไม๊ค่ะ

modtanoy21

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง