ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสูตรแป้งอัดแข็งครับให้ติดทน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสูตรแป้งอัดแข็งครับให้ติดทน

โพสต์โดย tbcsaosila2 » พุธ พ.ค. 15, 2019 12:22 pm

จากสูตรนี้ครับ

Silk Talc Powder (Silane Coated) 33.59%
Silk Sericite Powder ชนิดด้าน (Matte, Silane Coated) 45.90%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse™ 5%
AminoSilk™ (Lauroyl lysine) 2%
MatteSilica™ (Silica ดูดซับความมันผิว) 1.5%
Polymethylsilsesquioxane 2microns (Soft-Focus / Matte) 0.5%
WhiteMatte3™ (Boron Nitride 3micron) 2.5%
Magnesium Stearate 1%
กันเสียแบบผง 1%
สี
Iron Oxides Red (Ultra-fine, Silane-Coated) n/a
Iron Oxides Yellow (Ultra-fine, Silane-Coated) n/a
Iron Oxides Black (Ultra-fine, Silane-Coated) n/a

Dimethicone (Medium/350, Low-Odor) 2%
Silicone Film (Long-Wear, Hard, Dimethicone Base) 2%
Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 3%

จากที่ลองขึ้นสูตรมา จะมีปัญหาหลุดตรงช่วงจมูกไวมากๆ และเนื้อบางครับ ต้องการแป้งที่ปกปิดมากขึ้นและติดทนมากขึ้นครับ ผมรบกวนขอคำแนะนำจาก Staff ด้วยนะครับ(มีเครื่องอัดแป้งและเครื่องปั่นผสมครับ)
tbcsaosila2

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสูตรแป้งอัดแข็งครับให้ติดทน

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 19, 2019 12:32 am

สวัสดีคะ

ให้ตัด MatteSilica ออกจากสูตร เนื่องจาก ลื่นเกินไป และทำให้เกิดปัญหาการเกาะผิว

ให้เปลี่ยน Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) เป็น Dimethicone ที่มีความข้นตั้งแต่ 5 เป็นต้นไป เพื่อเลี่ยงปัญหาการระเหย ออกจากสูตร คะ (หรืออาจจะแทนที่ด้วย Dimethicone หรือ Silicone Film ที่เลือกใช้อยู่ในสูตรแล้ว ก็ได้คะ)

หากยังต้องการติดทนเพิ่มอีก อาจจะต้องละลาย wax ชนิดเนื้อนุ่ม เช่น Polyethylene Wax Soft หรือ Tribehenin อัตราประมาณ 1-2% ด้วยการปั่นผงด้วยความร้อนที่สูงกว่าจุดหลอมเหลวของ wax เหล่านี้ แต่จะมีกระบวนการที่ยุ่งยากขึ้น เพราะเวลาปั่น ผงจะฟุ้ง แนะนำให้ลองดูวิธีด้านบนก่อนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง