ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เรื่องการละลาย cholesterol

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เรื่องการละลาย cholesterol

โพสต์โดย taeioyou » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 1:10 pm

beaker.jpg (159.42 KiB) เปิดดู 977 ครั้ง
สูตร
1. 5% Cholesterol
2. 2% Tribehenin
3. 86% shea butter ultrasoft
4. 7% Squalane

ขั้นตอนการละลาย
ผสม 1 2 3 ตั้งบนเตาจนหลอมละลาย เติม 4

ผล มีเม็ดคล้ายๆเกลือที่ไม่ยอมละลาย คาดว่าน่าจะเป็น 1 (ซึ่งไม่ได้เกิดจากการให้ความร้อนไม่เพียงพอ) เพราะได้เอาแต่ผลึกที่นอนก้นบีกเกอร์ไปตั้งไฟให้ความร้อนก็ไม่ละลาย

ถาม
1. ผลึกเกิดจาก 1 ใช่ไหมครับ แล้วคือผลึกของอะไร
2. shea butter ถูกความร้อนที่อุณหภูมิสูงจน 1 ละลาย คุณสมบัติจะยังเปลี่ยนแปลงไปมากไหมครับ
3. ขอรายการ oil ที่ทนอุณหภูมิสูงๆได้ครับ นอกจาก Fractionated Coconut Oil (ขอที่เป็นไปได้ทั้งหมดนะครับ ในหมวดNatural Oil หรือ น้ำมันธรรมชาติ เผื่อเลือก)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เรื่องการละลาย cholesterol

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 18, 2019 11:00 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้มีปัญหาที่ การละลายของ Cholesterol ดังเช่นที่ท่านสมาชิกทราบแล้ว ว่าเมื่อเย็นตัวลง จะกลับกลายเป็นตะกอนขึ้นมา

วิธีการที่ทำได้ คือ ในสูตรจะต้องใช้ Emulsifier มาช่วยละลาย และเมื่อละลายแล้ว ให้ตรึงการละลายของ Cholesterol ไว้ ไม่ให้กลับมากลายเป็นตะกอน ตัวอย่างเช่นการใช้ Oil Blender ในสูตรนี้

shea butter หรือน้ำมันธรรมชาติอื่นๆ หากอุณหภูมิสูงเกิน 80องศา จะเสียคุณภาพเร็ว แต่ Squalane ทนความร้อนได้สูงมาก หากเป็นไปได้ ทีมงานเรียนแนะนำว่าลองปรับสูตรดังนี้

Cholesterol 3% (ปรับลดจาก 5% เนื่องจากยิ่งใช้มาก ยิ่งมีโอกาสการเป็นตะกอนในสูตร)
Squalane 50%
Tribehenin 4% (เพื่อช่วยให้สูตรข้นขึ้น ชดเชยการเสียความข้น เนื่องจากอัตราการใช้ shea butter ลดลง)
Oil Blender 2%

ส่วนนี้ ให้อุ่นจนละลายเข้ากัน ใช้ความร้อนระดับ 100องศา และปั่นให้เข้ากันก่อน แล้วรอให้อุณหภูมิลดลงเหลือ 60-70องศา แล้วรีบเติม shea butter แล้วจึงค่อยประสานเข้าไปในสูตรเพิ่มเติมคะ

3. ขอรายการ oil ที่ทนอุณหภูมิสูงๆได้ครับ นอกจาก Fractionated Coconut Oil (ขอที่เป็นไปได้ทั้งหมดนะครับ ในหมวดNatural Oil หรือ น้ำมันธรรมชาติ เผื่อเลือก)

นอกเหนือจาก Fractionated Coconut Oil และ Squalane ไม่มีแล้วคะ ยกเว้นว่าเลือกใช้เลยแต่ต้องยอมรับว่าคุณสมบติของน้ำมันดังกล่าวจะเสียไปบางส่วน (หรือส่วนมาก ถ้าใช้ความร้อนระดับ 100องศา นาน) แต่ให้ระวัง เพราะเมื่อเสียคุณภาพแล้วจะมีปัญหาเรื่องกลิ่นหืนตามมา
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง