ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรเซรั่มสำหรับผิวมันครับ (ตั้งใหม่)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรเซรั่มสำหรับผิวมันครับ (ตั้งใหม่)

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 12:06 pm

สอบถามสูตรเซรั่มสำหรับผิวมันครับ

เรียนสอบถามสูตรเซรั่มสำหรับผิวมันครับ
อายุ 30 ปี ผิวมัน มีรอยสิว สิวอุดตัน สิวอักเสบบ้างครับ
อยากได้เนื้อเซรั่มเนื้อเบาเบา ไม่หนัก ซึมง่าย

Ingredient ดังนี้

ส่วนของน้ำมัน
1. Cerasoft 4%
2. Activated Resorcinol 1%
3. Phytosphingosine 1%
4. Light Lotion Maker 1%

ส่วนของน้ำ
5. Panthenol B5 3%
6. Licochalcone A 2%
7. Sebum-Reg 2%
8. L-Carnitine 3%
9. Mild Preserved Eco 1%
10. Disodium EDTA 0.20%
11. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
12. Zinc PCA 1%
13. Pro Polymer 1.50%
14. น้ำกลั่น 23.30%
15. Pitera 50%

ส่วนที่ไม่ละลาย
16. Encapsulated Salicylic Acid (Powder) 4%

(มี Niacinamide serum ใช้แยกต่างหากอยู่แล้วครับ จึงไม่ใส่)

วิธีผสม
(1) เทส่วนของไขมันรวมกัน (1-4) คนจนละลาย เก็บไว้ก่อน
(2) น้ำกลั่น + Pitera + Pro Polymer คนจนละลายหมด จากนั้นเทส่วนของน้ำ (5-11) คนให้เข้ากัน โดยเก็บ Zinc PCA (สาร Electrolyte) ไว้ผสมท้ายสุด
(3) ค่อยๆเติมส่วนของน้ำ (ข้อ 2) ลงในส่วนของน้ำมัน (ข้อ 1) ทีละเล็กน้อย คนให้เข้ากัน
(4) ผสม 16. Encapsulated Salicylic Acid (Powder) ในขั้นตอนสุดท้าย คนให้พอกระจายในสารละลายทั้งหมด

ทั้งหมดนี้ตั้งใจทำใช้เองที่บ้าน ไม่มีเครื่องเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิ จึงพยายามเลือกส่วนผสมที่ไม่ต้องใช้ความร้อนครับ

เรียนสอบถามดังนี้ครับ
1. ไม่ทราบว่าสูตรนี้จะมีปัญหาตอนผสมมั้ยครับ มีส่วนผสมใดไม่เข้ากันบ้างมั้ยครับ
2. วิธีผสมข้อ (2) หลังจากละลาย Pro Polymer หมดแล้ว ใส่ Zinc PCA เลยได้มั้ยครับ จากนั้นค่อยทะยอยผสมส่วนของน้ำ (5-11) ตามไป เข้าใจว่าสาร Electrolyte จะทำให้สารละลายเหลวมากขึ้น จะช่วยให้การผสม ส่วนของน้ำ (5-11) ละลายได้ง่ายขึ้นมั้ยครับ หรือควรใส่ Zinc PCA หลังสุดเหมือนเดิม
3. จะมีปัญหาเรื่องความเหนอะหนะหลังจากทาที่ผิวหน้ามั้ยครับ
4. Emulsifier กับ thickener (Light Lotion Maker กับ Pro Polymer) เหมาะสมมั้ยครับสำหรับกรณีนี้ (เรียก Oil-in-water ใช่มั้ยครับ) หรือทาง Staff แนะนำตัวอื่นอะไรมั้ยครับ ที่จะสามารถละลายไขมันร่วมกับน้ำ และยังคงมีเนื้อเหลวๆบ้าง เป็น serum แห้งไว ไม่หนืดเป็น gel แบบใช้ตัวเดียวได้เลย (เท่าที่ดูๆ ส่วนใหญ่จะประสานน้ำมันกับน้ำแล้วกลายเป็นเนื้อครีมไปเลย ซึ่งผมอยากได้เนื้อเซรั่มเบาๆเหลวๆ ไม่ใช่ครีมน่ะครับ)

ขอบคุณมากครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรเซรั่มสำหรับผิวมันครับ (ตั้งใหม่)

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 18, 2019 10:04 pm

สวัสดีคะ

Sebum-Reg แม้ว่าละลายในน้ำ แต่ต้องปรับให้ค่า pH ของสูตร สูงกว่า 7 จึงจะสามารถละลายได้ (เมื่อละลายเสร็จแล้วประสานเข้ากับสูตรแล้วจึงสามารถปรับค่า pH ให้อยู่ในระดับไม่เกิน 7 ตามปกติของครีมบำรุงผิวได้คะ) จึงแนะนำ สำหรับมือใหม่ ให้ตัดออกจากสูตร เพื่อความง่ายของการผสมคะ

Licochalcone A กรุณาเลือกเป็นชนิด Licorice Extract (Licochalcone A 1%) เท่านั้นนะคะ หากเลือกเป็นชนิดผง จะต้องทำการละลายใน glycol ก่อน ซึ่งจะมีขั้นตอนยุ่งยากขึ้นในการผสม

สูตรนี้ทีมงานคิดว่า เหนอะหนะ สำหรับผิวมันคะ แนะนำให้ตัด Panthenol ออก หรือลดให้เหลือไม่เกิน 1% , คัด Pitera ออกทั้งหมด (แทนที่ด้วยน้ำ)

ขั้นตอนการผสม เกือบถูกต้องแล้วคะ เพียงแต่ ให้เติมส่วนของน้ำมัน ลงในส่วนของน้ำ แทนที่จะสลับกัน คะ

4. Emulsifier กับ thickener (Light Lotion Maker กับ Pro Polymer) เหมาะสมมั้ยครับสำหรับกรณีนี้ (เรียก Oil-in-water ใช่มั้ยครับ) หรือทาง Staff แนะนำตัวอื่นอะไรมั้ยครับ ที่จะสามารถละลายไขมันร่วมกับน้ำ และยังคงมีเนื้อเหลวๆบ้าง เป็น serum แห้งไว ไม่หนืดเป็น gel แบบใช้ตัวเดียวได้เลย (เท่าที่ดูๆ ส่วนใหญ่จะประสานน้ำมันกับน้ำแล้วกลายเป็นเนื้อครีมไปเลย ซึ่งผมอยากได้เนื้อเซรั่มเบาๆเหลวๆ ไม่ใช่ครีมน่ะครับ)

Pro Polymer อัตรา 1.5% จะได้เนื้อครีมที่ค่อนข้างข้น นะคะ แนะนำว่าทดลองที่ 1.0% ก่อนคะ หากรู้สึกว่าเนื้อเหลวเกินไป ค่อยเพิ่มอัตราการใช้ ตัวเลือกอื่นๆที่สามารถทำได้ เช่น Satin Cream Maker 1.5% (แทนที่ทั้ง Pro Polymer และ Light Lotion Maker)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรเซรั่มสำหรับผิวมันครับ (ตั้งใหม่)

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ พ.ค. 20, 2019 7:20 pm

ขอบคุณ staff มากครับ

เรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ

1. หากต้องการเซรั่มเนื้อสัมผัสนุ่มลื่น + ไม่เหนียวเหนอะหนะ แนะนำผสมอะไรเพิ่มดีครับ

1.1 ถ้าเป็น LipidSoft Lite จะเหมาะสมมั้ยครับ หรือว่ายังไงก็ไม่เหมาะกับผิวมันครับ ?

1.2 ถ้า 1.1 ไม่ OK, หากเปลี่ยนเป็น Dimethicone 1Secs คิดเห็นประการใดครับ

1.3 ต่อเนื่องจากข้อ 1.2 Emulsifier ก็ต้องเปลี่ยนเป็น SiliSolve Plus ใช่มั้ยครับ (Emulsifier ตัวเดิม คือ Light Lotion Maker + Pro Polymer ใช้กับ Silicone ไม่ได้ ใช่มั้ยครับ)

======================

แก้ไขสูตร - กรณีใช้ LipidSoft Lite (ถ้าข้อ 1.1 ผ่าน)

ส่วนของน้ำมัน (30%)
1. Sym-White 0.5%
2. Cerasoft 4%
4. LipidSoft Lite 20.5%
5. Light Lotion Maker 4%

ส่วนของน้ำ (66%)
6. Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 2%
7. Prebio-care 3%
9. Zinc PCA 1%
11. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
12. Mild Preserved Eco 1%
13. Pro Polymer 1%
14. น้ำกลั่น 54.8%

15. Encapsulated Salicylic Acid (Powder) 4%

ขั้นตอนการผสม
1. ผสมส่วนของน้ำมัน (2-5) ยกเว้น Sym-White (เก็บไว้ผสมท้ายสุด)
2. น้ำ + Pro Polymer คนจนละลายหมด จากนั้นผสมส่วนของน้ำ (6-12)
3. ค่อยๆเทส่วนของน้ำมัน ลงใน ส่วนของน้ำ ค่อยๆเติมทีละนิด และคนจนเป็นเนื้อเดียวกัน
4. ผสม Sym-White และ Encapsulated Salicylic Acid (Powder) ท้ายสุด

แก้ไขสูตร - กรณีใช้ Dimethicone 1Secs (ถ้าข้อ 1.1 ไม่ผ่าน, ข้อ 1.2 ผ่าน)

ส่วนของน้ำมัน (30%)
1. Sym-White 0.5%
2. Cerasoft 4%
4. Dimethicone 1Secs 21.5%
5. SiliSolve Plus 3%

ส่วนของน้ำ (66%)
6. Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 2%
7. Prebio-care 3%
9. Zinc PCA 1%
12. Mild Preserved Eco 1%
13. น้ำกลั่น 55.8%

14. Encapsulated Salicylic Acid (Powder) 4%

1. ผสมส่วนของน้ำมัน (2-5) ยกเว้น Sym-White (เก็บไว้ผสมท้ายสุด)
2. ผสมส่วนของน้ำ (6-12)
3. ค่อยๆเทส่วนของน้ำ ลงใน ส่วนของน้ำมัน ค่อยๆเติมทีละนิด และคนจนเป็นเนื้อเดียวกัน แล้วจึงเติมลงไปต่อ
4. ผสม Sym-White และ Encapsulated Salicylic Acid (Powder) ท้ายสุด

llerickll

โพสต์โดย khunchinz » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 5:34 am

ผมอยากจะแชร์ประสบปารณ์และกัน ผมก็เป็นคนผิวมันนะ แล้วก็DIY skincare ใช้เองคับ อย่างนึงที่คน DIY ทำ skincare ใช้แล้วเกิดความพินาศกับผิวคือ..... มิได้ศึกษา (มิได้ว่าใครนะคับ) คือหมายถึงบางทีก็อ่านอะไรก็ไม่รู้เรื่อยเปื่อยมาจากในเว็บทั่วไป ผมจะบอกงี้ผมเองก็ลองส่วนประกอบในเว็บมาหลายรายการคับ บางทีความพอดีแบบที่ทีมงานบอกก็สำคัญนะ เริ่มทีละน้อยไปหามาก เรื่องสิวและผิวมัน บางคนบอกว่าผิวมันเพราะหน้าแห้ง พอแห้งหน้าเลยผลิตน้ำมันมากขึ้น ทฤษฎีนี้ผมก็เจอมากับตัว แต่สุดท้ายคือพัง!!! สูตรที่ผมเคยทดลองก็คล้ายๆกับคุณ Cerasoft+Phytosphingosine นี่ผ่านหน้าผมมาและ (ทีมงานก็น่าจะรู้ว่าผมมีรายการสั่งซื้อส่วนประกอบเหล่านี้มาทั้งสิ้น) สำหรับผมสุดท้ายก็ไม่พ้น ตัดส่วนที่มิจำเป็นออกแทบหมด
***อย่างหนึ่งที่คนผิวมันควรรู้คือ คนผิวมันนั้นน้ำมันเอะไรใดๆเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงคับ ความเหนอะหนะของสูตร ร้อยละร้อยเกิดจากส่วนประกอบที่มากไป รวม ถึง emollient แทบทุกชนิด...อย่าบอกว่า Dimethicone 1secไม่เหนอะ ถ้าคุณไม่เชื่อผมนะคุณลองแทนสัดส่วนน้ำมันด้วย silicone ในอัตราส่วนเต็มที่ ที่ตัวประสานนั้นประสานได้+สารใดๆที่คุณตั้งไว้ในสูตร แล้วลองทาที่หน้านะ ห้ามลองทาหลังมือแล้วคุณจะรู้ว่ามันเหนอะอย่างที่ผมบอกรึป่าว (ผิวหลังมือให้ตายก็ไม่ใช่ผิวหน้า)...ลองเลยอย่าเสียดาย "ความรู้คือการลงทุน" (แม้บางทีจะหาทุนจนเลือดตาแทบกระจัยก็ตาม)

ในสูตรุณมีพระเอกของผมอยู่ตัวนึงคือ...อิ Phytosphingosine อิตัวนี้นะผมแนะนำเลย ดีมากสำหรับสิวอักเสบ (โครตดี ดีสัดๆ ดีหมัดเมา ดีเอาเป็นเอาตาย) ผมจัดแบบนี้เลย Phytosphingosine 2% + Bisabolol 1% + Isododecane 7% เท่านี้จริงๆนะ สำหรับน้ำมันบนหน้าผมที่ผมใช้ปัจจุบันเช้า+เย็น ไม่มีอะไรเพิ่มเติม อ๋อ ลืมอิกันแดด อันนั้นมันมีซิลิโคนแต่ผมล้างหน้าดี ก็ไม่ได้อุดตันอะไร แถมใช้ complex BHA<<<< เออ อินี่ก็ดีเหมือนกันนะ ดีมากๆ เราว่าดีกว่าอิแบบ Encapsulated อีก (อิ Encapsulated มันแอบเหนอะนะจะบอกให้)

ก็นะ!!..ผมเคยทิ้งแม้แต่สูตรราคาสูงที่ทดลองทำอย่าง perfect c 10% + Tocotrienols 3% เหตุผลก็เรื่องความพอดีนั่นแหละ ผิวมันอย่างผมจะน้ำมันแท้หรือน้ำมันอะไรก็ไม่คือ......จริงๆน้ำมันใช้ได้ครับแต่!! ใช้ได้เท่าที่จำเป็นนะคับผม

**สุดท้ายสำหรับผมครีมใดๆเราจะได้รับประโยชน์ก็ต่อเมื่อได้ใช้ในปริมานที่เหมาะสม พอดี และต่อเนื่อง ครีมนะคับถ้ามันเหนอะหนะต่อให้คุณใช้ส่วนประกอบที่พิสดารสารสกัดจากเอเลี่ยนหรืออะไรที่ดีเวอร์วังอลังการแพงมหาศาล... แต่ถ้าคุณผิวมันเจอครีมที่เนื้อหนักๆสักวันคุณจะขี้เกียจทาและโยนครีมราคาร้อยล้านอันนั้นทิ้งไปเอง สู้คุณคิดสูตรพอดีๆ เลือกส่วนประกอบตามกำลังทรัพย์ ( บางแพงก็ไม่ใช่ดีที่สุด หรือบางทีถูกก็ไม่ได้ขี้เหร่ที่นะคับ) ในปริมานที่เหมาะสม...หาข้อมูลเยอะๆ คุณจะมีความสุขกะการกวนครีมใช้เอง (ไม่ได้พูดว่าทำขายนะเว้ย!!) แล้วเวลาเพื่อนถาม...มึงๆ ใช้ครีมไรอ่ะหน้าดีเหี้ยๆ คุณจะตอบเค้าอย่างมีความสุขว่า "ครีมของกู อิสัด!!" ....โพสนี้อาจมีข้อความมิสุภาพ ก็ต้องกราบขออภัยทีมงานและเจ้าของกระทู้ด้วยนะจ๊ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: luangwiphu.pjoopjoopmoonid.544595llerickllstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
khunchinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 22 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » อาทิตย์ พ.ค. 26, 2019 2:42 pm

ขอบคุณคุณ khunchinz มากๆเลยครับ ได้ประโยชน์มากมายเลยครับ
========
อยากได้ความคิดเห็นของ Staff ด้วย ไม่ทราบว่ามีอะไรชี้แนะเพิ่มเติมมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
llerickll

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 01, 2019 3:58 pm

สวัสดีคะ

1. หากต้องการเซรั่มเนื้อสัมผัสนุ่มลื่น + ไม่เหนียวเหนอะหนะ แนะนำผสมอะไรเพิ่มดีครับ

1.1 ถ้าเป็น LipidSoft Lite จะเหมาะสมมั้ยครับ หรือว่ายังไงก็ไม่เหมาะกับผิวมันครับ ?

1.2 ถ้า 1.1 ไม่ OK, หากเปลี่ยนเป็น Dimethicone 1Secs คิดเห็นประการใดครับ

1.3 ต่อเนื่องจากข้อ 1.2 Emulsifier ก็ต้องเปลี่ยนเป็น SiliSolve Plus ใช่มั้ยครับ (Emulsifier ตัวเดิม คือ Light Lotion Maker + Pro Polymer ใช้กับ Silicone ไม่ได้ ใช่มั้ยครับ)

ผิวสัมผัสของ LipidSoft Lite จะมีความบางเบาใกล้ใกล้เคียงกับ ซิลิโคน แต่จะไม่สามารถให้ความรู้สึกลื่นผิว ได้เทียบเท่า ซิลิโคน คะ ในด้านการลื่นผิว ปัจจุบันยังไม่มีสารใด ที่เทียบเท่าซิลิโคนได้ จึงยังถูกใช้อย่างแพร่หลาย อย่างไรก็ตาม การใช้อย่างเหมาะสมไม่ได้ทำให้เกิดปัญหาแพ้หรืออุดตันในผู้ใช้ส่วนใหญ่ (หรือ ไม่ได้มีความเสี่ยงในการแพ้ หรืออุดตัน มากกว่าการใช้ส่วนผสมอื่นๆที่มาทดแทนคะ)

ไม่ว่าจะเลือกชนิดใด สามารถใช้ Light Lotion Maker ประสานได้เช่นกัน การประสานซิลิโคน ไม่แตกต่างจากการประสานน้ำมัน คะ สามารถใช้ตัวประสานเดิมได้เสมอคะ

ขั้นตอนการผสมตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ถูกต้องแล้วคะ แต่ให้ระวังเรื่องอัตราการใช้ LipidSoft Lite หรือ Dimethicone 1Secs ที่สูงถึง 20% ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้สูงขนาดนั้นคะ แนะนำลองที่ 10% ถือว่าเป็นอัตราที่ไม่น้อยแล้วคะ
staff

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ มิ.ย. 03, 2019 10:52 am

สอบถามเพิ่มเติมครับ

ส่วนของน้ำมัน
1. Cerasoft 4%
2. Phytosphingosine 2%
3. Light Lotion Maker 4%

ส่วนของน้ำ
4. Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 2%
5. Prebio-care 3%
6. L-Carnitine 3%
7. Zinc PCA 1%
8. Disodium EDTA 0.20%
9. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
10. Mild Preserved Eco 1%
11. Pro Polymer 1%
12. น้ำกลั่น 61.3%

13. Encapsulated Salicylic Acid (Powder) 4%
14. Sym-White 0.5%

1. ผสมส่วนของน้ำมัน (1-3)
2. น้ำ + Pro Polymer คนจนละลายหมดเป็นเนื้อเจล จากนั้นผสมส่วนของน้ำ (4-10)
3. ค่อยๆเทส่วนของน้ำมัน ลงใน ส่วนของน้ำ ค่อยๆเติมทีละนิด และคนจนเป็นเนื้อเดียวกัน

สอบถามเพิ่มเติมครับ
1. ส่วนผสมตัวไหนมีปัญหาเรื่องความไม่เข้ากันอะไรมั้ยครับ
2. การเพิ่มความนุ่มลื่นบางเบาของ serum ที่ไม่ใช่ Silicone
เปรียบเทียบ 3 ตัวนี้ ไม่ทราบว่าตัวไหนน่าจะนุ่มลื่นบางเบาที่สุดครับ ?
- Isododecane 10% (ผสมในส่วนของน้ำมัน)
- LipidSoft Dry II 10% (ผสมในส่วนของน้ำมัน)
- WaterSoft 10% (ผสมในส่วนของน้ำ)
เลือกตัวไหนดีครับสำหรับผิวมัน

ขอบพระคุณมากครับ
llerickll

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 12:14 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

ขั้นตอนการผสมส่วนของน้ำมัน สามารถใช้ความร้อน 60-80องศา ช่วยให้ส่วนผสมละลายเข้ากันได้คะ ขอให้ละลายขุ่นก็เพียงพอแล้วคะ

เปรียบเทียบ 3 ตัวนี้ ไม่ทราบว่าตัวไหนน่าจะนุ่มลื่นบางเบาที่สุดครับ ?
- Isododecane 10% (ผสมในส่วนของน้ำมัน)
- LipidSoft Dry II 10% (ผสมในส่วนของน้ำมัน)
- WaterSoft 10% (ผสมในส่วนของน้ำ)

แนะนำ Cyclotetrasiloxane 5% หรือ Trisiloxane 5% คะ หากราคาสูงไป เลือก Isododecane แทนได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง