ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องกันแดดติดทนนาน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องกันแดดติดทนนาน

โพสต์โดย taeioyou » เสาร์ พ.ค. 11, 2019 8:26 am

เป็นคำถามที่ได้จากการผสมตามคำแนะนำของ staff จากสูตร topic10257.html
หลังจากได้หลักการผสมแล้ว จึงเกิดคำถามครับ
1. กรณีที่ใช้ผงกันแดดแบบ physical ชนิด 200 nm ทั้ง TiO2 และ ZnO พบว่าทำให้ผิวรู้สึกแห้งมากเลยครับ จะแก้ตรงนี้ยังไงไม่ให้ผิวเป็นริ้วๆ เนื่องจากสารกันแดดแบบผงที่ใช้
ดังสูตร
1. Titanium Dioxide 200nm................... .......6%
2. Zinc Oxide 200nm ...................................5%
3. Silicone Blender (ประสานซิลิโคนหลากชนิด).3%
4. Silicone Film..............................................20%
5. Silicone Gel (Ultra Clear)...........................37%
6. Cyclomethicone.........................................9%
7.Dimethicone.............................................20%

2. สารกันแดด(แบบผง)ตามสูตรด้านบนมากเกินไปหรือไม่ครับ เพราะเนื้อผลิตภัณฑ์ไม่เนียนเหมือนสูตรที่ใช้สารกันแดดชนิดliquid
3.Titanium Dioxide 200nm.....6% และ Zinc Oxide 200nm ......5% จะได้ค่า spf และ pa ประมาณไหนครับ
4.ในปริมาณการใช้ Silicone Film ที่ 20% ลูบแล้วยังหลุดผิวอยู่เลย ถ้าเทียบกับ vinyl film ที่ 10% ซึ่งเกาะผิวได้ดีกว่าแต่เนื้อไม่สวยและบางบริเวณรวมตัวกระจุก(หนาบ้าง บางบ้าง)ไม่สม่ำเสมอ ขอคำแนะนำครับ
5.ถ้าจะผสมฟิล์มเคลือบติดทนหลากหลายชนิดรวมกันคือ Silicone Film / Oil Film / vinyl film จะมีปัญหาอะไรไหมครับ
6.จากคำแนะนำว่า ถ้าเบสเป็นซิลิโคนควรใช้ Silicone Film อยากทราบว่าถ้าใช้ Oil Film / vinyl film ในเบสซิลิโคน สามารถทำได้ไหมครับ
7.เมื่อเติมฟิล์มเคลือบติดทนพบว่าครีมกันแดดที่ได้ติดทนกับเครื่องแก้วทีี่ใช้ผสมมากล้างออกยาก มีเทคนิคในการล้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องกันแดดติดทนนาน

โพสต์โดย taeioyou » เสาร์ พ.ค. 11, 2019 8:28 am

เพิ่มเติมคำถามข้อ 2 ครับ ต้องใช้ silicone/oil เท่าไหร่ถึงจะรองรับผงกันแดดได้ครับ เพราะจากสูตรที่ทำเหมือนสัดส่วนการรองรับผงกันแดดจะไม่เพียงพอ เนื้อครีมไม่สวย และการเกลี่ยได้ไม่ดี
taeioyou

Re: สอบถามเรื่องกันแดดติดทนนาน

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 14, 2019 7:02 pm

สวัสดีคะ

1. กรณีที่ใช้ผงกันแดดแบบ physical ชนิด 200 nm ทั้ง TiO2 และ ZnO พบว่าทำให้ผิวรู้สึกแห้งมากเลยครับ จะแก้ตรงนี้ยังไงไม่ให้ผิวเป็นริ้วๆ เนื่องจากสารกันแดดแบบผงที่ใช้

สูตรจะต้องมี emollient (เช่นกลุ่ม LipidSoft หรือ silicone) ที่ไม่สามารถระเหยได้ มากกว่านี้ โดยแทนที่ emollient ที่ระเหยได้ในสูตร ตัวอย่างเช่น Cyclomethicone คะ

2. สารกันแดด(แบบผง)ตามสูตรด้านบนมากเกินไปหรือไม่ครับ เพราะเนื้อผลิตภัณฑ์ไม่เนียนเหมือนสูตรที่ใช้สารกันแดดชนิดliquid

ใช่คะ แนวทางการแก้ไข คือ อาจจะลดลงบ้าง และเพิ่มตามข้อ 1 คะ

3.Titanium Dioxide 200nm.....6% และ Zinc Oxide 200nm ......5% จะได้ค่า spf และ pa ประมาณไหนครับ

คาดเดาว่าประมาณ 30-35 คะ ทั้งนี้ภายใต้เงื่อนไขว่า สูตรสามารถนำสารกันแดดเหล่านี้ เคลือบผิวได้ดี หากลูบแล้วเป็นผงหรือคราบหรือขุยหลุดออกจากผิว การวัดค่ากันแดดจริงอาจจะแทบไม่มีค่าเลย เพราะการเคลือบผิวที่ทำได้ไม่ดีคะ

4.ในปริมาณการใช้ Silicone Film ที่ 20% ลูบแล้วยังหลุดผิวอยู่เลย ถ้าเทียบกับ vinyl film ที่ 10% ซึ่งเกาะผิวได้ดีกว่าแต่เนื้อไม่สวยและบางบริเวณรวมตัวกระจุก(หนาบ้าง บางบ้าง)ไม่สม่ำเสมอ ขอคำแนะนำครับ

คำแนะนำข้อ 1 จะช่วยแก้ปัญหาได้คะ

5.ถ้าจะผสมฟิล์มเคลือบติดทนหลากหลายชนิดรวมกันคือ Silicone Film / Oil Film / vinyl film จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ไม่แนะนำอย่างยิ่ง เพราะจะมีปัญหาการสร้างฟิล์ม เพราะจะกลายเป็นแย่งกันสร้างฟิล์ม คะ

6.จากคำแนะนำว่า ถ้าเบสเป็นซิลิโคนควรใช้ Silicone Film อยากทราบว่าถ้าใช้ Oil Film / vinyl film ในเบสซิลิโคน สามารถทำได้ไหมครับ

สามารถทำได้คะ จริงๆแล้วไม่ได้มีข้อจำกัดถึงขนาดว่า เบสเป็นแบบไหน จะต้องเลือกฟิล์มแบบนั้น เพียงแต่ การเลือกเบสกับฟิล์มชนิดเดียวกัน ประโยชน์ที่ได้ คือการลดการใช้สารประสาน (Emulsifier / cream maker) เพราะเข้ากันได้ดีอยู่แล้ว

7.เมื่อเติมฟิล์มเคลือบติดทนพบว่าครีมกันแดดที่ได้ติดทนกับเครื่องแก้วทีี่ใช้ผสมมากล้างออกยาก มีเทคนิคในการล้างไหมครับ

เวลาล้าง ห้ามล้างด้วยน้ำ หรือโดนน้ำก่อนคะ ให้ใช้น้ำยาล้างจานแบบเข้มข้น ชะโลมก่อน แล้วจึงค่อยเอาน้ำล้างออก คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย taeioyou » พุธ พ.ค. 15, 2019 1:58 pm

ขอบคุณครับ ตอบได้ชัดเจนมากครับ
จากสูตรด้านบนนะครับมีปัญหาเรื่องความเสียรครับ คือ มีของเหลวใสแยกชั้นลอยอยู่ที่ผิวครับ
สูตร 1
1. Titanium Dioxide 200nm................... .......6%
2. Zinc Oxide 200nm ...................................5%
3. Silicone Blender (ประสานซิลิโคนหลากชนิด).3%
4. Silicone Film..............................................20%
5. Silicone Gel (Ultra Clear)...........................37%
6. Cyclomethicone.........................................9%
7.Dimethicone.............................................20%
ขอทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ

สูตร 2 นี้ก็แยกชั้นเหมือนกันครับ
4. vinyl Film................................................10%
5. Silicone Gel (Ultra Clear)...........................36%
6. Cyclomethicone.........................................10%
8.Hectorite Gel.............................................10%

สูตร 3
1. Titanium Dioxide 200nm.....3% แบบ liquid 10 %
2. Zinc Oxide 200nm .............3% แบบ liquid 10 %
4. vinyl Film..............................................10%
5. Silicone Gel (Ultra Clear)...........................29%
6. Cyclomethicone........................................29%
7.Polyhydroxystearic acid..............................3%

สูตร 4 (%) กันแดดผิวกาย เน้นลูบไม่หลุด ไม่ติดเนื้อผ้าสีเข้ม
1. Isododecane....................20
2.Microcrystalline Wax..........15
3.Oil Film..............................20
4.SiliSolve Plus......................2
5.Silicone Gel........................5
6.Cyclomethicone..................6
7.Silicone Blender..................3
8.TiO2..liq..10 + TiO2 powder.....3
9.ZnO...liq..10 + ZnO powder.....3
10.Polyhydroxystearic acid.....3

ทั้ง 4 สูตรเกิดการแยกชั้นหมดเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ช่วงนี้จะถามคำถามกันแดดเยอะหน่อย รบกวนด้วยครับ
taeioyou

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 19, 2019 12:54 am

สวัสดีคะ

1. Silicone Film ชนิดใดคะ ถ้าเป็น ชนิด Isododecane base แนะนำให้เปลี่ยนเป็นชนิด Cyclomethicone base และสูตรใช้ Emulsifier ไม่เพียงพอ แนะนำใช้ SiliSolve Plus 1.5% ร่วมกับ Silicone Blender 3-4% คะ

2. Emulsifier แนะนำตามข้อ 1 , Hectorite Gel ให้เลือกใช้ Cyclomethicone Base คะ

สูตรนี้อาจจะมีตัวเลือกที่ถูกกว่า คือใช้ Warp Cream Maker 10-15% คะ โดยแทน 3,8 ได้เลยคะ แล้วปั่นทุกรายการเข้าด้วยกัน

3. ทีมงานคิดว่า เป็นปัญหา Emulsifier เช่นกันคะ

4. สูตรนี้มีปัญหาเรื่อง การเลือกใช้ ชนิดของสารกันแดดคะ หากท่านสมาชิกเลือกใช้ TiO2, ZnO ชนิดเหลว จะต้องเปลี่ยนวิธีการผสม โดย ให้ผสม สารกันแดดที่เป็นของเหลว 2 ตัวนี้ ร่วมกับ Emulsifier ชนิดอื่นๆในสูตร คือ SiliSolve Plus เข้าด้วยกันก่อน (ให้ตัด Silicone Blender ออกจากสูตรนี้) เมื่อเข้ากันดีแล้ว ให้เติมส่วนผสมอื่นๆลงในสูตร หากจำเป็นต้องใช้ความร้อน (เนื่องจากในสูตรมี wax) ก็สามารถทำได้ เมื่อผสมเข้ากันหมดแล้ว สูตรนี้จะต้องมีน้ำ เพื่อให้ Emulsifier ทำงานได้สมบูรณ์ อาจจะทดลอง น้ำ ในสัดส่วน 20% ได้คะ โดยค่อยๆเติมน้ำลงในสูตร ในขณะที่กำลังปั่นต่อเนื่อง (อย่าลืมว่า เนื่องจากในสูตรมี wax ด้วย ขั้นตอนการประสานน้ำเข้าไปนี้ น้ำก็จะต้องอุ่นให้อุณหภูมิใกล้เคียงกันด้วย) และแนะนำเพิ่มเติม ตัวช่วยเพิ่มความเสถียร ในสูตรระบบ Water-in-Oil เช่นนี้ คือ Magnesium Sulfate 1% คะ
staff

โพสต์โดย taeioyou » อังคาร พ.ค. 21, 2019 4:40 pm

จากสูตรที่ 4 ที่ staff แนะนำใช้ SiliSolve Plus และ Magnesium Sulfate ได้สูตรดังนี้
สูตร 5 (%) กันแดดผิวกาย เน้นลูบไม่หลุด ไม่ติดเนื้อผ้าสีเข้ม
1. SiliSolve Plus....................1.5
2.MgSO4..............................1
3.Oil Film.............................20
4.Silicone Gel.......................30
5.water..............................20.5
6.TiO2..liq..10 + TiO2 powder.....3
7.ZnO...liq..10 + ZnO powder.....3
8.Phenoxyethanol................1

ขั้นตอนการผสม ใส่ 1,3,4,6,7 ให้ความร้อน ค่อยเท 2 ที่ละลายกับน้ำ(อุณหภูมิเดียวกับส่วนไม่มีขั้ว)ปั่นจนเข้ากัน หลังได้เนื้อครีมแล้ว จึงใส่ physical sunscreen powder ปั่นจนกระจายตัวในสูตร

จากการตั้งทิ้งไว้ 1 วัน เนื้อครีมยังไม่แยกชั้น
แต่พบปัญหาคือหลังพบว่าเนื้อครีมเมื่อทาลงบนผิว มีลักษณะเป็นเม็ดคล้ายๆทราย เมื่อทาบนผิวจะรู้สึกว่าเหมือนสารขัดผิวที่ใส่ในครีมทั่วไป เมื่อทาบนผิวก็จะเห็นเป็นเม็ดขาวๆเล็กๆ เกาะอยู่บริเวณผิว แต่โดยส่วนตจตัวคิดว่าไม่ได้มาจากการใส่ Oil Film ที่สูงเกินไป เพราะทำมาหลายสูตรแล้วไม่มีปัญหา ดังสูตรที่ 4 ด้านบน
ขอคำแนะนำแก้ไขด้วยครับ (เน้นนะครับ เนื้อครีมไม่ได้เป็นขุยครับ แต่เป็นเม็ดทรายเกิดขึ้นตั้งแต่ได้ผลิตภัณฑ์แล้ว ไม่ได้เกิดขึ้นเวลาทา)

ขอบคุณครับ
taeioyou

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 10:04 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามท่านสมาชิก

ในขั้นตอนที่ผสม Magnesium Sulfate 1% + น้ำ 20.5% ณ ขั้นตอนนี้ ละลายจนได้ของเหลวใส หรือไม่คะ
staff

โพสต์โดย taeioyou » ศุกร์ มิ.ย. 07, 2019 5:30 pm

ละลายจนได้ของเหลวใสเลยครับ ละลายโดยใช้ความร้่อนร่วมด้วยคับ
taeioyou

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 09, 2019 7:27 pm

สวัสดีคะ

ปัญหาเกิดจากส่วนของน้ำน้อยเกินไปคะ กรุณาตัด Magnesium Sulfate ออกจากสูตรคะ โดยหลังผสมแล้ว ทดลองตั้งทิ้งไว้เพื่อทดสอบความคงตัว หากสูตรมีปัญหาความคงตัว แนะนำใช้ตัวช่วยอื่นๆแทน เช่น Oil-Fix 1% คะ
staff

โพสต์โดย taeioyou » พุธ มิ.ย. 12, 2019 4:39 pm

เรียน staff จาก
ปัญหาเกิดจากส่วนของน้ำน้อยเกินไปคะ กรุณาตัด Magnesium Sulfate ออกจากสูตรคะ

ผมว่าไม่ได้เกิดจากปริมาณน้ำที่น้อยนะครับ เพราะ
ผมได้ลองใช้ Magnesium Sulfate 1% กับสูตรอื่นด้วย ซึ่งมีน้ำแค่ 20 % เหมือนกันเลยครับ ดังนี้
1. Titanium Dioxide 200nm.....3% แบบ liquid 10 %
2. Zinc Oxide 200nm .............3% แบบ liquid 10 %
4. vinyl Film..............................................10%
5. Silicone Gel (Ultra Clear).........................19%
6. Cyclomethicone......................................18.5%
7.SiliSolve Plus............................................1.5%
8.Phenoxyethanol........................................1%
9.MgSO4.....................................................1%
10.water....................................................20%

สูตรนี้ไม่ได้มีปัญหาเหมือนสูตรที่ถามคำถามด้านบนครับ(เรื่องเม็ดขาวๆ)
ขอคำตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
taeioyou

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง