ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามตัวประสานน้ำกับน้ำมันค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: ถามตัวประสานน้ำกับน้ำมันค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 25, 2019 9:57 pm

สวัสดีคะ

ผมจะกระด้างหรือไม่ จริงๆแล้วไม่ได้อยู่ที่สารก่อเจล แต่อยู่ที่ค่า pH ของสูตรคะ แต่เนื่องจากสารก่อเจลบางชนิด จะทำงานได้เมื่อมีความเป็นด่าง จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดความรู้สึกกระด้างผม ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้สารก่อเจลใดๆก็ได้ แต่ให้ปรับค่า pH ของสูตร ให้มีความเป็นกรดอ่อนๆ (pH ไม่เกิน 6) ซึ่งสารก่อเจลบางชนิดไม่สามารถทำได้ (เช่น Carbomer)

ในเรื่องการล้างออกยาก-ง่าย นั้น เนื่องจากสารก่อเจลทุกชนิดสามารถละลายเข้ากับน้ำได้ดีเป็นลักษณะของตัวเองอยู่แล้ว จึงไม่มีชนิดใด ที่จะล้างออกยาก หากเกิดปัญหาการล้างออกยาก ให้ดูองค์ประกอบในสูตรว่าเกิดจากส่วนผสมใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง