ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรเเชมพู ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรเเชมพู ครับ

โพสต์โดย energinz » อังคาร พ.ค. 07, 2019 12:51 am

ต้องใส่อย่างละกี่เปอเซ็นคะ
น้ำสมุนไพรสกัด
Sulfate Free Shampoo Base
สารกันเสีย: Mild Preserved Eco™ หรือ Phenoxyethanol SA ดีคะ?
กลิ่น: Bergamot Essential Oil (italy, Fruit)
สร้างเนื้อเจล: SugarThick™
Poly-Conditioner Pro (30000 mPa.s) หรือใช้ poly eco ก็พอคะ

ถ้าจะทำตามนี้ไม่ทราบว่า ในสูตรนี้มีฟองรึยังคะ
ต้องเพิ่มหรือลดอะไรอีกไหมคะ
ตัว โคคามิโด จำเป็นไหมค่ะ
energinz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรเเชมพู ครับ

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 10:25 pm

สวัสดีคะ

Sulfate Free Shampoo Base ทดลองเริ่มต้นที่ 30% ไม่ต้องใช้ สารชะล้าง ชนิดอื่นๆ แล้วคะ

SugarThick ใช้ 1% คะ (สูตรจะเซ็ตตัวเมื่อเวลาผ่านไปประมาณ 6-12ชม. หลังจากผสมแล้วหากเห็นว่ายังไม่ข้น อย่าพึ่งรีบเติมเพิ่มคะ)

โดยปกติสามารถใช้ได้ทั้ง 2 ตัว แต่ ปัญหาของท่านสมาชิกคือ มีการใช้ น้ำสมุนไพร ที่ทีมงานไม่ทราบว่ามีเทคนิคใดในการควบคุมเชื้อ จึงอาจจะลองใช้ Phenoxyethanol SA ที่ 1% ซึ่งจะมีฤทธิ์ต้านเชื้อได้ดีกว่า Mild Preserved Eco คะ ทั้งนี้ หากยังมีปัญหาการเกิดเชื้อขึ้น ก็อาจจะต้องเพิ่มสูงขึ้นอีกคะ

Poly-Conditioner Pro (30000 mPa.s) หรือใช้ poly eco ก็พอคะ

ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพการ conditioning ที่ต้องการคะ หากเป็นแชมพูผู้ชายทั่วไป จริงๆแล้วอาจจะไม่ต้องใส่เลยก็ได้ เพราะผู้ชายผมสั้น ไม่ได้ชอบลักษณะการเคลือบหรือ conditoning เส้นผม จึงต้องทดสอบดูคะ ว่าแต่ละชนิดให้ความรู้สึกบนเส้นผมเป็นอย่างไรหลังสระ รวมถึงกลุ่มผู้ใช้ของผลิตภัณฑ์ที่ท่านกำลังพัฒนานี้ เป็นแบบไหน

สูตรครบถ้วนแล้วคะ ไม่ต้องเพิ่มใดๆแล้วคะ แต่จะเหมาะสมแค่ไหนต้องทดสอบดูคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามสูตรเเชมพู ครับ

โพสต์โดย energinz » ศุกร์ พ.ค. 10, 2019 2:24 am

ทำสำหรับผู้หญิงมากกว่าคะ อยากได้ฟิลผมนิ่มเวลาสระ ไม่ฝืด เพิ่มสารตัวไหนดีคะ อยากได้ที่อ่อนโยนที่สุดคะ
energinz

โพสต์โดย energinz » ศุกร์ พ.ค. 10, 2019 9:40 pm

เเล้วถ้าจะใส่ตัวpoly ต้องใช้กี่เปอเซ็นคะ
ถ้าสูตรนี้เติมตัว Zinc PCA กับ Biotin Express ด้วยได้ไหมคะ
ถ้าได้ต้องใส่อย่างละกี่เปอเซ็น รบกวนขอวิธีการทำด้วยค่ะ ว่าควรใส่อะไรก่อนหลัง ขอบคุณค่ะ
energinz

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 14, 2019 6:51 pm

สวัสดีคะ

Poly-Conditioner Pro แนะนำทดลองเริ่มต้น 1% คะ

ถ้าสูตรนี้เติมตัว Zinc PCA กับ Biotin Express ด้วยได้ไหมคะ

สามารถใส่ได้คะ

ขั้นตอนการผสม ให้นำส่วนผสมต่างๆที่ละลายน้ำ เติมลงในน้ำ ปั่นหรือกวนให้เข้ากัน หากเป็นส่วนผสมที่เป็นน้ำมัน ให้ผสมเข้ากับ Sulfate Free Shampoo Base แล้วจึงค่อยเติมลงในน้ำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง