ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

Oil based perfume

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

Oil based perfume

โพสต์โดย akakkoii » อังคาร พ.ค. 07, 2019 12:14 am

เรียนทีมงาน
เราจะลองทำนำ้หอมชนิดOil based(ไม่ผสมแอลกอฮอลล์) โดยใช้Essensial Oil(ธรรมชาติ)ผสมกับFragrance(เคมี) และใช้Fractionated Coconut Oil เป็นCarrior oil
คำถาม 1. เราต้องใช้Dipropylene glycolเพื่อละลายนำ้หอมที่เป็นเคมีกับธรรมชาติให้เข้ากันหรือไม่.
คำถาม 2. หากต้องการให้กลิ่นหอมติดทนนาน สามารถใช้Sugar Fix™ กับนำหอมชนิดOil basedได้หรือไม่
หรือมีตัวอื่นที่เหมาะสมกว่า

Remark:ตัวที่ทำจะเป็นแบบRollonครับ ไม่ได้ฉีดแบบสเปรย์

ขอบคุณครับ
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Oil based perfume

โพสต์โดย akakkoii » อังคาร พ.ค. 07, 2019 12:26 am

ลืมไปคำถามนึงครับ
คำถาม 3. หากเราใช้Jojoba Oil เป็นCarrier Oil ร่วมกับ Fractionated Coconut Oil ก็ต้องใช้ตัวทำละลายหรือไม่หรือผสมกันได้เลย
คำถาม 4. การใส่Vitamin Eลงไปในนำ้หอม สามารถการป้องกันกลิ่นหืนจากJojoba Oilได้หรือไม่
(เราคิดว่าถ้านำ้หอมประเภทOil basedถ้ามีอายุนานๆประมาณ1ปีขึ้นน่าจะมีกลิ่นหืนจากนำ้มันธรรมชาติออกมาบ้าง)
akakkoii

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 12, 2019 8:30 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้น้ำมันชนิดที่ต้องการ โดยไม่ต้องใช้ Dipropylene glycol อีกคะ (การใช้ Dipropylene glycol ในสูตรด้วย จะทำให้เกิดปัญหา เนื่องจากไม่สามารถเข้ากับน้ำมัน ได้คะ)

น้ำมันที่เลือกใช้ ควรจะเป็นน้ำมันที่มีขั้ว เนื่องจากจะสามารถละลายน้ำหอมได้ (น้ำมันธรรมชาติ ส่วนใหญ่ มีขั้ว คะ)

น้ำมันที่เลือกใช้ ควรจะเป็นน้ำมันเนื้อเบา เพื่อให้เหมาะกับ ลักษณะการใช้ ของ ผลิตภัณฑ์ โดยเฉพาะเมื่อต้องการทำเป็นลักษณะผลิตภัณฑ์เป็นสเปรย์ คะ

คำถาม 2. หากต้องการให้กลิ่นหอมติดทนนาน สามารถใช้Sugar Fix™ กับนำหอมชนิดOil basedได้หรือไม่

Sugar Fix สามารถผสมเข้ากับเบสน้ำมัน ได้คะ

Remark:ตัวที่ทำจะเป็นแบบRollonครับ ไม่ได้ฉีดแบบสเปรย์

ให้พยายามเลือกน้ำมันที่มีเนื้อเบาคะ เรียนแนะนำใช้ LipidSoft Deo น่าจะเหมาะที่สุดในงานของท่านสมาชิก เนื่องจาก LipidSoft Deo สามารถละลายน้ำหอมได้ด้วย มีเนื้อเบส และยังสามารถช่วยระงับกลิ่นกายได้ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 8:56 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

สามารถใช้น้ำมันชนิดที่ต้องการ โดยไม่ต้องใช้ Dipropylene glycol อีกคะ (การใช้ Dipropylene glycol ในสูตรด้วย จะทำให้เกิดปัญหา เนื่องจากไม่สามารถเข้ากับน้ำมัน ได้คะ)

น้ำมันที่เลือกใช้ ควรจะเป็นน้ำมันที่มีขั้ว เนื่องจากจะสามารถละลายน้ำหอมได้ (น้ำมันธรรมชาติ ส่วนใหญ่ มีขั้ว คะ)

น้ำมันที่เลือกใช้ ควรจะเป็นน้ำมันเนื้อเบา เพื่อให้เหมาะกับ ลักษณะการใช้ ของ ผลิตภัณฑ์ โดยเฉพาะเมื่อต้องการทำเป็นลักษณะผลิตภัณฑ์เป็นสเปรย์ คะ

Sugar Fix สามารถผสมเข้ากับเบสน้ำมัน ได้คะ

ให้พยายามเลือกน้ำมันที่มีเนื้อเบาคะ เรียนแนะนำใช้ LipidSoft Deo น่าจะเหมาะที่สุดในงานของท่านสมาชิก เนื่องจาก LipidSoft Deo สามารถละลายน้ำหอมได้ด้วย มีเนื้อเบส และยังสามารถช่วยระงับกลิ่นกายได้ด้วยคะ

ขอบคุณทีมงานมากครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ
ที่ทีมงานแนะนำให้นำ้มันชนิดเบาแบบมีขั้ว รบกวนช่วยเปรียบเทียข้อแตกต่างของตัวอื่นๆเช่น
1. LipidSoft Deo กับ isohexadecane กับ Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor)
ทั้ง3ตัวนี้เป็นแบบมีขั้วทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ แล้วตัวไหนเหมาะกับนำ้หอมแบบOil basedมากที่สุด.
2. หากเราต้องการใช้ Carrier Oil ชนิดไม่มีขั้ว แสดงว่าตั้องใส่ Alcohol เพื่อช่วยละลายอยู่ดีใช่ไหม
แต่เราสามารถใช้Alcoholในปริมาณที่น้อยลงเพื่อลดกลิ่นของฉุนได้ด้วยหรือไม่.
3. isohexadecane ใช้แทน Isopropyl Myristate(IPM) ได้100%เลยหรือไม่ เห็นในเว็ปเขียนแนะนำว่าใช้
ไม่เกิน25% ถ้าเอามาใช้แทนOil สามารถใช้มากกว่า25%ได้หรือไม่ ประมาณ70-80%

ขอบคุณครับ
akakkoii

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 14, 2019 4:37 pm

สวัสดีคะ

1. LipidSoft Deo กับ isohexadecane กับ Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor)
ทั้ง3ตัวนี้เป็นแบบมีขั้วทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ แล้วตัวไหนเหมาะกับนำ้หอมแบบOil basedมากที่สุด.

เฉพาะ LipidSoft Deo ที่มีขั้วคะ

2. หากเราต้องการใช้ Carrier Oil ชนิดไม่มีขั้ว แสดงว่าตั้องใส่ Alcohol เพื่อช่วยละลายอยู่ดีใช่ไหม
แต่เราสามารถใช้Alcoholในปริมาณที่น้อยลงเพื่อลดกลิ่นของฉุนได้ด้วยหรือไม่.

ใช่คะ แต่ต้องทดสอบดูด้วยคะ ว่า carrier oil ดังกล่าว จะเข้ากับน้ำหอม และ alcohol ในสูตรได้หรือไม่

3. isohexadecane ใช้แทน Isopropyl Myristate(IPM) ได้100%เลยหรือไม่ เห็นในเว็ปเขียนแนะนำว่าใช้
ไม่เกิน25% ถ้าเอามาใช้แทนOil สามารถใช้มากกว่า25%ได้หรือไม่ ประมาณ70-80%

ไม่เหมือนกันคะ มีความต่างกัน ทั้งผิวสัมผัส ความข้นหนืด และลักษณะของน้ำมัน แต่สามารถใช้ได้ในอัตรา 1-100% และไม่อุดตันรูขุมขน เหมือน IPM คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม