ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรกันแดดเนื้อเจลใสครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรกันแดดเนื้อเจลใสครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ พ.ค. 06, 2019 2:55 am

สวัสดีครับ

สอบถามการทำกันแดดเนื้อเจลใสครับ จากสูตร

Water = ส่วนที่เหลือ
Bisdisulizole Disodium = 5%
Ensulizole 8%
Triethanolamine = 20%
Citric Acid = 5%
สารกันเสีย = 1%

หลังจากที่ผสมส่วนผสมทั้งหมดเรียบร้อยแล้ว อยากสอบถามว่าควรใช้

สารสร้างเจลชนิดใดเพื่อสร้างเนื้อเจลกันแดดขึ้นมาครับ เนื่องจากผมทดลอง

ใช้ AnyGel 2% ไม่สามารถสร้างเนื้อเจลขึ้นมาได้ จึงได้ทดลองใช้ Pro Polymer 2%

ก็ไม่สามารถสร้างเนื้อเจลขึ้นมาได้ครับ จึงทดลองใช้ Satin Cream Maker 2% ก็ไม่สามารถ

ขึ้นเนื้อเจลได้ครับ จึงอยากรบกวนขอคำแนะนำจากทีม staff ครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรกันแดดเนื้อเจลใสครับ

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 3:02 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

1. อัตราการใช้ Triethanolamine สูงเกินกว่าที่ อ.ย. กำหนด คะ

2. Triethanolamine เป็น electrolyte ซึ่งโดยปกติใช้เพียงเล็กน้อยในสูตรจึงไม่พบว่ามีปัญหาการสร้างเนื้อเจล แต่เนื่องจากท่านสมาชิกมีการใช้สูงถึง 20% การสร้างเจลจึงทำได้ยากมาก

สูตรกันแดด ที่ต้องการให้เนื้อใส เรียนแนะนำทำเป็นเบสน้ำมัน แล้วอาจจะสร้างเนื้อเจลด้วย Oil Thick จะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมกว่าคะ เพราะ ส่วนผสมกันแดดส่วนใหญ่ จะละลายในน้ำมัน เมื่อละลายเข้ากันได้ ก็จะได้เนื้อใส และเลือกใช้ Oil Thick Clear ก็จะสามารถให้เนื้อเจลน้ำมันใสได้ อย่างไรก็ตาม Oil Thick Clear ไม่ได้สามารถให้เนื้อใสในทุกๆเบสน้ำมันได้ จึงต้องทดลองดูคะ ว่าเบสน้ำมันที่ท่านสมาชิกเลือก สามารถทำให้เป็นเจลใสได้หรือไม่
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำสูตรกันแดดเนื้อเจลใสครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ พ.ค. 10, 2019 1:25 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

Bisdisulizole Disodium = 5%
Ensulizole 8%

สารกันแดด 2 ชนิดนี้ ควรปรับค่า ph ด้วยวิธีการใดครับ จึงจะเหมาะสมและไม่เกินกว่าที่ อ.ย. กำหนดครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 14, 2019 4:40 pm

สวัสดีคะ

Ensulizole ไม่มีปัญหา สามารถปรับ pH เพียงนิดเดียวให้สูงกว่า 6.8 ก็สามารถละลายได้แล้วคะ

Bisdisulizole Disodium หากต้องการใช้ในปริมาณสูงในสูตร คงจะต้องใช้ Potassium Hydroxide หรือ Sodium Hydroxide ในการปรับ โดยค่อยๆเติมลงในสูตรจนกว่าพบว่า Bisdisulizole Disodium ละลายจนหมดคะ ทั้งนี้ บนหน้าเวปรายละเอียดผลิตภัณฑ์ Bisdisulizole Disodium จะมีตัวเลขคร่าวๆแจ้งถึงอัตราการใช้ เพื่อละลาย เรียนแนะนำลองตรวจสอบเป็นแนวทาง

Potassium Hydroxide หรือ Sodium Hydroxide ไม่ได้มีข้อจำกัดทางการใช้ แต่ให้ระวังหาก pH สูงเกินไป สูตรจะกลายเป็นระคายเคืองผิวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » พุธ พ.ค. 15, 2019 1:05 pm

ขอบคุณครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง