ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองเพื่อผสมในแชมพูมะกรูดสมุนไพรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองเพื่อผสมในแชมพูมะกรูดสมุนไพรค่ะ

โพสต์โดย japrsu » อังคาร เม.ย. 30, 2019 2:01 pm

กำลังทำแชมพูมะกรูดสมุนไพร แต่โดยตัวสมุนไพรไม่มีฟองอยู่แล้ว

1. ถ้าหากผสม Lauryl Glucoside เพื่อให้เกิดฟองในแชมพู ควรจะผสมในอัตราส่วนเท่าไหร่คะ

2. และถ้าผสม Lauryl Glucoside อย่างเดียว เพียงพอหรือไม่

3. คืออยากทำแชมพูสมุนไพรที่มีส่วนประกอบของธรรมชาติมากที่สุด และใช้สารเคมีให้น้อยที่สุด แต่ถ้าหากต้องผสมสารตัวอื่นเพิ่ม คือ สารตัวไหน และใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
japrsu

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองเพื่อผสมในแชมพูมะกรูดสมุนไพรค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 05, 2019 10:58 pm

สวัสดีค่ะ

Lauryl Glucoside เองสามารถให้ฟองได้ไม่ดีนักโดยฟ้องจะมีลักษณะละเอียดและน้อย ในส่วนความเป็นธรรมชาตินั้นต้องเรียนแจ้งท่านสมาชิกให้เข้าใจก่อนว่าไม่มีสารชะล้างชนิดใดที่สามารถชะล้างได้ดีและเป็นสารจากธรรมชาติสารจากธรรมชาติจริงๆแล้วจะมีเพียงกลุ่ม ต้นสบู่ ที่สามารถช่วยทำความสะอาดได้บ้าง แต่ประสิทธิภาพการทำความสะอาดนั้นเทียบเท่ากับสารเคมีไม่ได้ Lauryl Glucoside เองผู้ผลิตพยายามเคลมว่ามาจากธรรมชาติแต่หากดูโครงสร้างทางเคมีแล้วท่านจะเข้าใจว่าสารนี้ไม่สามารถเกิดขึ้นเองได้จากธรรมชาติอย่างแน่นอน

หากท่านต้องการเน้นปริมาณฟองที่สูง แนะนำ Cond-Foam ซึ่งเป็นสารชะล้างกลุ่ม Amino acid มีความอ่อนโยนต่อผิวสูงกว่าสารชะล้างชนิดอื่นๆ

ท่านสามารถดูข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับต้นสบู่ได้ที่ Sapindus (Soap Nut) Extract (Natural surfactant)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง