ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตร Anti-Aging serum สำหรับผิวมันครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตร Anti-Aging serum สำหรับผิวมันครับ

โพสต์โดย llerickll » ศุกร์ เม.ย. 26, 2019 9:13 pm

รบกวนเช็คสูตร anti-aging serum สำหรับผิวมันครับ

อายุ 40 ปี ปัญหาผิวมันและริ้วรอยตามวัยครับ

ส่วนผสม serum ดังนี้ครับ
1. Repair Activator 20%
2. Ectoine 2%
3. DMAE 3%
4. Panthenol B5 5%
5. Pure-EGCG 2%
6. Licochalcone A 2%
7. Zinc PCA 1%
8. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
9. Pro Polymer 2%
10. Pitera 60%

เนื่องด้วยทำใช้เองแบบบ้านๆ ไม่มีเครื่องปั่น ไม่มีเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิ เลยเลือกใช้สารที่ละลายน้ำทั้งหมดครับ

คำถามครับ

1. สวนผสมเหล่านี้มีตัวใดไม่เข้ากันมั้ยครับ

2. วิธีการผสมคือ เบอร์ 10+9 คนให้เป็นเจล จากนั้นใส่เบอร์ 1 ถึง 8 (ยกเว้นเบอร์ 3 และ 7) คนให้เข้ากัน แล้วใส่ 3 กับ 7 เป็นลำดับสุดท้าย คนให้เข้ากัน ไม่ทราบว่าวิธีนี้เหมาะสมหรือไม่ครับ

3. ไม่แน่ใจเรื่อง Pro Polymer ครับว่าควรใส่มากน้อยขนาดไหน อยากได้ Serum ที่ไม่เหลวเป็นน้ำหรือเหลวเกินไปน่ะครับ

4. DMI จำเป็นกับ active ingredients เหล่านี้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร Anti-Aging serum สำหรับผิวมันครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 30, 2019 10:43 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ สามารถผสมได้ แต่ทีมงานเรียนแจ้งเตือนว่า สูตรดูเหมือนง่าย แต่อาจจะไม่ง่ายนักคะ

สาเหตุเนื่องจาก DMAE และ Zinc PCA มีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่งจะทำให้เนื้อสูตรเหลวตัว ซึ่งทีมงานคาดว่า ท่านสมาชิกทราบแล้ว จึงมีการเลือกใช้ Pro Polymer สูงถึง 2% เพื่อชดเชยการเหลวตัวของสูตร อย่างไรก็ตาม การใช้ Pro Polymer ในระดับสูงถึง 2% จะทำให้การปั่นให้เกิดเนื้อเจลทำได้ไม่ง่าย และคงจะไม่สามารถคนได้ด้วยมือ เนื่องจากเนื้อจะข้นขึ้นเรื่อยๆ จนการคนมือไม่สามารถทำให้ผงส่วนที่เหลือละลายกลายเป็นเนื้อเจลเพิ่มขึ้นได้อีก

เรียนแนะนำแนวทางที่ทำให้ง่ายขึ้น คือการตัด DMAE ออกจากสูตร และลด Pro Polymer ให้เหลือเพียง 1-1.2% จะทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้นมาก และสามารถคนได้ด้วยมือแต่อาจจะใช้เวลาหน่อยคะ

เรียนแนะนำสำหรับผิวมัน น่าจะเพิ่มเติม Safe-B3 5% ด้วยคะ จะสามารถทำงานร่วมกับ ส่วนผสมลดความมันผิวตัวอื่นๆ และบำรุงผิวให้แข็งแรงคะ

DMI เหมาะสมแล้วคะ จะช่วยนำพาส่วนผสมได้ดียิ่งขึ้นคะ หากทำให้สูตรมีต้นทุนสูงเกินไป อาจจะลดเหลือ 1-2% ก็ได้คะ

ขั้นตอนการผสม ให้ผสม Pro Polymer เข้ากับน้ำ ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลก่อนคะ แล้วจึงค่อยๆเติมส่วนผสมอื่นๆลงในเนื้อเจล คนให้ละลายเข้ากับเนื้อเจล (จะง่ายกว่าการสร้างเนื้อเจลในขั้นตอนสุดท้ายคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง