ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตร eye cream ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตร eye cream ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. เม.ย. 25, 2019 3:30 pm

- ต้องการผลิตภัณฑ์ที่เป็นเนื้อ gel cream ค่ะ เนื้อไม่เหลวไป ไม่หนักเกินไปค่ะ อยากให้สามารถใส่ขวดปั๊มได้ค่ะ ต้องการใช้ทารอบดวงตาค่ะ

- ต้องการสั่งผลิตตามสูตรนี้ค่ะ

anti-aging eye gelcream

น้ำกลั่น 69.65%

Sodium Hyaluronate 1%
Diglycerin 1%
Orange Peel Extract 1%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 4%
MOIST72™ 1%
Superoxide Dismutase (SOD) 0.5%
Coenzyme Q10 (Powder) 0.1%
Wrinkle-Lax™ 0.5%
Quick-Coll® 2%
Plankton GP4G™ 1%
Rhamnose 2%
Aveenoat™ 2%
WaterLock™ 1%
Pure-Baicalin™ 0.25%

Satin Cream Maker™ 1% (อยากได้เบสเลียนแบบ Lecigel™ ค่ะ)
Phospholipid 2%

Phytosterols Ester 2%
Squalane (Olive) 2%
Cerasoft™ (Synthetic Ceramide) 2%
1,2-Hexanediol 3%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร eye cream ค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 29, 2019 1:02 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ แต่ Coenzyme Q10 จะทำให้สูตรกลายเป็นสีเหลือง และจะไม่เหมาะกับการใช้เวลากลางวันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนเช็คสูตร eye cream ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ พ.ค. 01, 2019 3:24 pm

-รบกวนทีมงานช่วยเช็คสูตรให้อีกรอบนะคะ มีการปรับปรุงสูตรนิดหน่อยค่ะ

น้ำกลั่น 70.25%

REGU®-AGE 5%
Hyaluronic Acid (Japan) 1%
MOIST72™ 1%
Plankton GP4G™ 2%
Glyceryl glucoside 2%
Pure-Baicalin™ 0.25%
Ceramide 2 (Ceramide NG) 1%
Cholesterol 3%
Superoxide Dismutase (SOD) 0.5%

Satin Cream Maker™ 1%
Phospholipid 3%

LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate) 1%
Cerasoft™ (Synthetic Ceramide) 2%
1,2-Hexanediol 3%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

modtanoy21

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 10:56 am

สวัสดีคะ

Cholesterol มีปัญหาในสูตรนี้ เนื่องจากต้องใช้ความร้อนสูงในการละลายและประสานเข้ากับสูตร cream maker ชนิดที่เลือกใช้ในสูตรนี้ ควรจะเป็นชนิดที่ใช้ความร้อนในการประสานด้วยเช่นเดียวกัน เพื่อเวลาละลาย Cholesterol ก็ละลายพร้อมๆกับ Cream Maker เช่น Soft Cream Maker โดย Cream Maker ชนิดที่ใช้ความร้อนนี้ ก็จะช่วยละลาย Cholesterol และป้องกันไม่ให้ Cholesterol กลับมาเป็นของแข็ง (หรือการเกิดตะกอน) ในสูตรเมื่ออยู่ในอุณหภูมิที่เย็นลง หลังจากผสมเสร็จคะ

ทั้งนี้ เนื่องจากส่วนผสม active หลายรายการที่ท่านสมาชิกเลือก ไม่สามารถทนความร้อนได้ สูตรนี้จึงอาจจะไม่เหมาะนักสำหรับมือใหม่ เนื่องจากในขั้นตอนการผสมจะต้องควบคุมความร้อนให้ดี โดยนำสาร active ที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ มาเติมลงในสูตร หลังจากสูตรเย็นลงแล้วคะ
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 2:26 pm

รบกวนเช็คสูตรให้อีกรอบค่ะ ต้องการให้เนื้อครีมไม่ข้นมากเกินไปค่ะ สามารถใส่ขวดปั๊มได้ค่ะ

-สูตร eye cream ที่ต้องการสั่งผลิต ดังนี้ค่ะ

น้ำกลั่น 69.5%

Encapsulated Caffeine 3%
MOIST72™ 1%
WaterLock™ 1%
Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
Ceramide 2 (Ceramide NG) 0.5%
Ceramide Complex (CeraTouch™, Powder) 0.5%

Sensitive Cream Maker™ 2%

LipidSoft™ F (Ethyl Linoleate) 1%
Fractionated Coconut Oil 2%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1%

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 2:30 pm

- ต้องการลด Encapsulated Caffeine เป็น 2% ค่ะ

- น้ำกลั่น เท่ากับ 70.5% ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 3:50 pm

- ขอยกเลิกคำถามโพสต์ข้างบนค่ะ ถามในโพสต์นี้แทนค่ะ

- ต้องการให้เนื้อครีมไม่ข้นมากเกินไปค่ะ สามารถใส่ขวดปั๊มได้ค่ะ

- สูตร eye cream ที่ต้องการสั่งผลิต ดังนี้ค่ะ

น้ำกลั่น 70.5%

Encapsulated Caffeine 2%
MOIST72™ 1%
German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1%
Dipalmitoyl Hydroxyproline (DPHP) 2%
Ceramide Complex (CeraTouch™, Powder) 0.5%

Sensitive Cream Maker™ 2%

Fractionated Coconut Oil 2%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Odor-Kill™ (ละลายน้ำ) 1%

modtanoy21

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 18, 2019 11:06 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

2รายการนี้ ซ้ำซ้อนกันคะ เลือกเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง

การใช้ Cholesterol จะทำให้สูตรจะต้องผสมด้วยกระบวนการความร้อน (hot process) แต่เนื่องจากองค์ประกอบในสูตรของท่านสมาชิก มีหลากหลายรายการที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ จึงแนะนำให้ตัด Cholesterol ออก เพื่อให้สูตรสามารถผสมด้วย cold-process ได้

Sensitive Cream Maker เอง เป็น Cream Maker ที่ต้องใช้ความร้อนในการละลายและประสานสูตร จึงแนะนำให้เลือกใช้ Cream Maker อื่นๆเช่น Satin Cream Maker ซึ่งเป็นระบบ Cold-Process คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง