ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารกันเสียที่เหมาะกับ Xanthan

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารกันเสียที่เหมาะกับ Xanthan

โพสต์โดย begoodmemie » พุธ เม.ย. 24, 2019 10:19 pm

เรียน ทีม Myskinrecipes
ผมได้เริ่มทดลองผลิตคลีนซิ่งเจลโดยเน้นจะให้เป็นธรรมชาติ โดยใช้สารสร้างเนื้อเจล Xanthan1% และใช้กันเสียในสูตรเป็น Mild Preserve Eco ประมาณ 1% เช่นกัน
พบว่าหลังการผลิตและทดลองทิ้งไว้ประมาณ 1 เดือน สีของผลิตภัณฑ์ทดลองจะเปลี่ยนสี และมีกลิ่นคล้ายของเสีย ไม่นานเชื้อราจะเริ่มขึ้นบริเวณรอบภาชนะใส่ผลิตภัณฑ์ จึงอยากสอบว่ามีกันเสียชนิดใดที่เหมาะกับการรักษาสภาพของผลิตภัณฑ์ได้ดีมากกว่านี้ไหมครับ ทั้งนี้ไม่แน่ใจว่าการที่เลือกสารสร้างเนื้อเจลเป็นธรรมชาติ(Xanthan) จะมีผลต่อการให้ผลิตภัณฑ์ทดลองนี้เสียได้หรือไม่คับ รบกวนขอคำปรึกษาสารกันเสียที่เหมาะและปริมาณที่ใช้ที่เหมาะสมด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
begoodmemie

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารกันเสียที่เหมาะกับ Xanthan

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 29, 2019 12:42 am

สวัสดีคะ

การก่อตัวของเชื้อในสูตร ขึ้นกับปัจจัยหลายด้าน ตัวอย่างเช่น องค์ประกอบต่างๆที่อยู่ในสูตร (องค์ประกอบบางชนิดนำพาเชื้อติดเข้ามาในสูตร โดยเฉพาะกลุ่ม ส่วนผสมที่มาจากธรรมชาติ รวมทั้ง Xanthan Gum เอง เป็นส่วนผสมที่คุมเชื้อได้ยากกว่า การใช้ สารสร้างเนื้อเจลเคมี คะ)

ตามข้อมูลเท่าที่ท่านสมาชิกให้มา ทีมงานตอบได้เพียงว่า ลองเพิ่มสัดส่วนของ Mild Preserved Eco เป็น 2% หรือเลือกใช้สารกันเสียอื่นๆมาร่วมด้วย โดยหากต้องการคงความเป็น Preservative-Free หรือปราศจากสารกันเสียในสูตร อาจจะลองเพิ่ม ตัวช่วยต่างๆดังนี้คะ

1. 1,2-Hexanediol 3%
2. Hydroxyacetophenone 0.5%

(หรือหากยังคุมเชื้อไม่อยู่ คงจะต้องเลือกใช้สารกันเสีย ที่เป็นสารกันเสียจริงๆ เช่น Phenoxyethanol SA , chlorphenesin คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สารกันเสียที่เหมาะกับ Xanthan

โพสต์โดย begoodmemie » อังคาร เม.ย. 30, 2019 4:26 pm

ขอบคุณทีมงาน myskin สำหรับคำแนะนำดีๆครับ จะลองนำคำแนะนำไปปรับปรุงครับผม
begoodmemie

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง