ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

การใช้ solid perfume และ การทำน้ำหอมแห้ง

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

การใช้ solid perfume และ การทำน้ำหอมแห้ง

โพสต์โดย jeedsa » พุธ เม.ย. 24, 2019 1:38 pm

สวัสดีค่ะ

ขอสอบถามว่า เราจะใช้ เม็ดหอมนี้ผสมน้ำหอมเข้าไปแล้วบรรจุขายเป็นเม็ดหอมได้เลยรึเปล่าคะ

สัดส่วนคืออย่างไรคะ ต้องใส่อะไรบ้าง

อีกคำถามคือ มีสูตรสำหรับทำน้ำหอมแห้งมั้ยคะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ ว่าต้องใส่อะไรสัดส่วนเท่าไรค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
jeedsa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใช้ solid perfume และ การทำน้ำหอมแห้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 28, 2019 11:13 pm

สวัสดีค่ะ

วิธีการใช้เม็ดน้ำหอมแห้งกรุณาตรวจสอบจากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์บนหน้าเว็บได้เลยค่ะ จะมีอธิบายวิธีการใช้โดยละเอียดอยู่ค่ะ

สำหรับการทําน้ําหอมแห้งที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง กรุณาแจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ์เช่นลักษณะการใช้งาน ใช้ทาผิว หรือใช้ตั้งไว้ในอากาศเพื่อให้กลิ่นหอมในห้อง กรุณาแจ้งลักษณะผลิตภัณฑ์ ที่ต้องการพัฒนา โดยละเอียดด้วยค่ะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การใช้ solid perfume และ การทำน้ำหอมแห้ง

โพสต์โดย jeedsa » จันทร์ เม.ย. 29, 2019 8:19 pm

สวัสดีค่ะ

-วิธีการใช้เม็ดน้ำหอมแห้งกรุณาตรวจสอบจากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์บนหน้าเว็บได้เลยค่ะ จะมีอธิบายวิธีการใช้โดยละเอียดอยู่ค่ะ
คำถามคือ น้ำหอมที่มีลักษณะเบา ที่จะเหมาะกับการใช้เม็ดหอมนี้ พอจะแนะนำได้มั้ยคะว่า จะเลือกกลิ่นแนวไหนแบบไหนที่จะทำให้เม็ดหอมนี้มีประสิทธิภาพสูงสุด ไม่ปัญหาเรื่องการดูดซึม และสามารถกระจายกลิ่นได้ดีขึ้น
คำถามสองคือ ถ้าต้องการให้กลิ่นติดทนนาน ค่อย ๆ ระเหย ควรใช้สารตัวไหนช่วยทำให้กลิ่นติดทนขึ้นคะ

-สำหรับการทําน้ําหอมแห้งที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง กรุณาแจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ์เช่นลักษณะการใช้งาน ใช้ทาผิว หรือใช้ตั้งไว้ในอากาศเพื่อให้กลิ่นหอมในห้อง กรุณาแจ้งลักษณะผลิตภัณฑ์ ที่ต้องการพัฒนา โดยละเอียดด้วยค่ะ
คำถามคือ
แบบที่ 1 น้ำหอมแห้งที่เป็นน้ำหอมที่ใช้ตั้งไว้ในอากาศเพื่อให้กลิ่นหอมในห้องค่ะ (ทำเป็นเจลได้ด้วยมั้ยคะ)
แบบที่ 2 น้ำหอมแห้งที่เป็นน้ำหอมในรถยนต์ค่ะ
แบบที่ 3 น้ำหอมแห้งที่เป็นบาล์มน้ำหอมค่ะ

แต่ละอย่างถ้าต้องการให้กลิ่นติดทนต้องใช้อะไรเพิ่มคะ

ขอบคุณค่ะ
jeedsa

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 05, 2019 11:19 pm

สวัสดีคะ

-วิธีการใช้เม็ดน้ำหอมแห้งกรุณาตรวจสอบจากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์บนหน้าเว็บได้เลยค่ะ จะมีอธิบายวิธีการใช้โดยละเอียดอยู่ค่ะ
คำถามคือ น้ำหอมที่มีลักษณะเบา ที่จะเหมาะกับการใช้เม็ดหอมนี้ พอจะแนะนำได้มั้ยคะว่า จะเลือกกลิ่นแนวไหนแบบไหนที่จะทำให้เม็ดหอมนี้มีประสิทธิภาพสูงสุด ไม่ปัญหาเรื่องการดูดซึม และสามารถกระจายกลิ่นได้ดีขึ้น
คำถามสองคือ ถ้าต้องการให้กลิ่นติดทนนาน ค่อย ๆ ระเหย ควรใช้สารตัวไหนช่วยทำให้กลิ่นติดทนขึ้นคะ

- เม็ดน้ำหอม สามารถดูดซับ น้ำหอมทุกชนิด ได้คะ แต่มากน้อย ตอบไม่ได้ ต้องทดสอบคะ

- เม็ดน้ำหอมสามารถเก็บกลิ่นได้นานหลายเดือนแล้ว และทีมงานไม่แน่ใจว่าการเติมสารช่วยตรึงกลิ่นจะสามารถยืดอายุได้ยาวนานกว่านี้หรือไม่ คะ

-สำหรับการทําน้ําหอมแห้งที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง กรุณาแจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ์เช่นลักษณะการใช้งาน ใช้ทาผิว หรือใช้ตั้งไว้ในอากาศเพื่อให้กลิ่นหอมในห้อง กรุณาแจ้งลักษณะผลิตภัณฑ์ ที่ต้องการพัฒนา โดยละเอียดด้วยค่ะ
คำถามคือ
แบบที่ 1 น้ำหอมแห้งที่เป็นน้ำหอมที่ใช้ตั้งไว้ในอากาศเพื่อให้กลิ่นหอมในห้องค่ะ (ทำเป็นเจลได้ด้วยมั้ยคะ)
แบบที่ 2 น้ำหอมแห้งที่เป็นน้ำหอมในรถยนต์ค่ะ
แบบที่ 3 น้ำหอมแห้งที่เป็นบาล์มน้ำหอมค่ะ

ทั้ง 3 แบบ แนะนำทดลองใช้ Oil Thick Clear คะ (กรุณาลองศึกษาข้อมูลการใช้ Oil Thick Clear จากหน้าเวปคะ) ทีมงานไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ จึงสามารถเพียงแนะนำว่าต้องทดสอบดูคะ
staff

โพสต์โดย jeedsa » จันทร์ พ.ค. 06, 2019 9:13 am

ขอสอบถามค่ะ

ถ้าจะทำผลิตภัณฑ์ที่เป็นขี้ผึ้ง รึ บาล์ม มีวัตถุดิบหลักคืออะไรรึคะ

เป็นเนื้อบาล์มแล้วมีกลิ่นหอมทาแล้วกลิ่นติดทนงี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
jeedsa

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 02, 2019 10:31 pm

สวัสดีคะ

ขี้ผึ้ง คือ Beeswax คะ

บาล์ม มักจะเรียกผลิตภัณฑ์ที่มีเนื้อข้นกึ่งแข็ง ผลิตภัณฑ์ลักษณะนี้ มักจะเกิดจากการผสมระหว่าง wax หลายๆชนิด (หรืออาจจะชนิดเดียว เช่น Beeswax)
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม