ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากทำเซรัมทาหน้าตอนเช้า ผสมแบบนี้ได้ไหมคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากทำเซรัมทาหน้าตอนเช้า ผสมแบบนี้ได้ไหมคะ

โพสต์โดย near_51 » อังคาร เม.ย. 23, 2019 8:25 pm

phase น้ำมัน
lipid soft matte 17%
สารสกัดนมผึ้ง 0.5%
Perfect-C 5%
Tocotrienol 1%
Pure-Baicalin 0.3%

phase น้ำ
Ectoin 1 %
licorice extract(Licochacone A 1%) 1 %
Rice Vitamin 2.5 %
Mild Preserve Eco 1%
Satin Cream Maker 1.5%
น้ำกลั่น qs

เท phase น้ำลง phase น้ำมัน ปั่นผสมให้เข้ากัน

ใช้วิธีปั่นผสมด้วยมือค่ะ พอจะเป็นไปได้ไหม กำลังจะกดซื้อส่วนผสมค่ะ

และไม่ทราบว่าเนื้อเป็นยังไง พอใช้เป็น day cream ก่อนลงกันแดดได้ไหม
near_51

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากทำเซรัมทาหน้าตอนเช้า ผสมแบบนี้ได้ไหมคะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 28, 2019 11:53 pm

สวัสดีคะ

กรุณาแจ้งลักษณะผิวของผู้ใช้ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากทำเซรัมทาหน้าตอนเช้า ผสมแบบนี้ได้ไหมคะ

โพสต์โดย near_51 » จันทร์ เม.ย. 29, 2019 6:41 pm

สวัสดีค่ะ

ผิวมันค่ะ
near_51

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 05, 2019 10:45 pm

สวัสดีคะ

สูตรไม่เหมาะสมนักสำหรับผิวมันค่ะเนื่องจากมีการเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่มน้ำมันหลากหลายรายการ แนะนำให้ตัด LipidSoft ออกจากสูตร (ซึ่งหมายถึงจะต้องตัดสารสกัดนมผึ้งออกจากสูตรด้วย) และเพิ่มเติมส่วนผสมกลุ่มที่ช่วยควบคุมความมันผิว ตัวอย่างเช่น Zinc PCA , L-Carnitine, Safe-B3

สูตรที่ประสานด้วย Satin Cream Maker สามารถคนด้วยมือได้ค่ะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง