ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตร hair tonic ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตร hair tonic ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร เม.ย. 23, 2019 4:36 pm

- ต้องการเซรั่มบำรุงรากผมให้แข็งแรง ลดผมร่วง บำรุงหนังศีรษะให้สมดุล ไม่แห้งไป ไม่มันไปค่ะ อยากได้เนื้อเป็นน้ำ สามารถ spay ได้อ่ะค่ะ

@@@@@@@ Hair root and Scalp Treatment tonic

น้ำกลั่น 62.17%

Copper Peptide (GHK-Cu) 2%
Pure-Biotin™ ไบโอติน บริสุทธิ์ 0.2%
Protec™ UV (Benzotriazolyl Dodecyl p-Cresol) 0.03%
Phospholipid 3%
Ectoine (Ectoin) 2%
Coffee Extract 3%
Sandal Pentanol (Sandalore) 4 %
Pure-Melatonin™ 1%
Ethoxydiglycol 4%
Encapsulated caffeine 3%
Calcium Pantothenate 2%
Glyceryl glucoside 2%
Plankton GP4G™ 2%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 0.3%
Pure-Apigenin™ 0.5%
Oleanolic acid 0.5%
L-Arginine 0.5%
Glycine 0.5%
Allantoin 0.3%
Natural Betaine (Trimethylglycine) 3%

Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร hair tonic ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร เม.ย. 23, 2019 4:59 pm

@@@ แจ้งข้อมูลเพิ่มค่ะ

- ต้องการสั่งผลิตสูตรนี้ค่ะ

- อายุ 40 ปีค่ะ มีปัญหาผมร่วงที่เกิดจากกรรมพันธุ์ และอายุที่มากขึ้น และ เป็น sebderm เป็นๆ หายๆค่ะ เพิ่งมาเป็นช่วง 2 ปีนี้ค่ะ พออายุมากขึ้นรู้สึกว่าทั้งผิวหน้า ผิวตัว หนังศีรษะจะบอบบาง อ่อนแอไปหมดเลยค่ะ แพ้ระคายเคืองง่ายขึ้น เลยมีคิดว่าหนังศีรษะก็คงจะเหมือนกับผิวหน้าที่ต้องบำรุงให้ผิวแข็งแรง จะได้แพ้ระคายเคืองยากขึ้นอ่ะค่ะ

- สภาพหนังศีรษะไม่แน่นอนค่ะ ถ้าหน้าร้อนก็จะมันง่าย ถ้าหน้าหนาวก็จะแห้ง ถ้าเหงื่อออกหัวก็จะชอบคัน เป็นเม็ดค่ะ เลยอยากได้ตัวบำรุงที่เป็นกลางๆอ่ะค่ะ สามารถใช้ได้ทุกสภาพผิว ทั้งหนังศีรษะแห้ง และมันค่ะ เพราะไม่อยากทำแยกเป็น 2 สูตรค่ะ และบำงรุงให้หนังศีรษะมีความแข็งแรงมากขึ้นค่ะ

modtanoy21

Re: รบกวนเช็คสูตร hair tonic ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ เม.ย. 26, 2019 3:47 pm

- กระทู้ที่ 1 ขอยกเลิกนะคะ มาถามที่กระทู้นี้แทนค่ะ

- ต้องการเซรั่มบำรุงรากผมให้แข็งแรง ลดผมร่วง บำรุงหนังศีรษะให้สมดุล ไม่แห้งไป ไม่มันไปค่ะ อยากได้เนื้อเป็นน้ำ สามารถ spay ได้ค่ะ

-แก้ไขสูตร Hair root and Scalp Treatment tonic

น้ำกลั่น 70.17%

Pure-Biotin™ ไบโอติน บริสุทธิ์ 0.2%
Protec™ UV (Benzotriazolyl Dodecyl p-Cresol) 0.03%
Sandal Pentanol (Sandalore) 3%
Encapsulated caffeine 3%
Calcium Pantothenate 1%
Glyceryl glucoside 2%
Plankton GP4G™ 1%
Prebio-care (Skin Prebiotic) 3%
Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 0.5%
Pure-Apigenin™ 0.5%
Oleanolic acid 0.5%
Allantoin 0.1%

Light Lotion Maker 2%
Phospholipid 2%
1,2-Hexanediol 4%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%

modtanoy21

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 30, 2019 5:06 pm

สวัสดีคะ

กรุณาตรวจสอบดังนี้คะ

Pure-Biotin™ ไบโอติน บริสุทธิ์ ไม่สามารถละลายในสูตรได้ แต่เป็นการกระจายตัว ลักษณะสารที่ใช้ในรูปแบบนี้ จะไม่สามารถใช้ในสูตรที่ไม่มีความข้น หรือมีความข้น (เช่นสูตรสเปรย์) ได้ เนื่องจาก หากทิ้งไว้ก็จะตกตะกอนอยู่ก้นขวดคะ

Pure-Melatonin™ จะต้องละลายใน alcohol หรือ glycol บางชนิด เช่น Ethoxydiglycol จึงไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้คะ

Encapsulated Caffeine มีลักษณะเดียวกับ Pure-Biotin คะ

Pure-EGCG™, Pure-Apigenin™, Oleanolic acid มีลักษณะเดียวกับ Pure-Biotin คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ พ.ค. 01, 2019 12:37 pm

-ปรับปรุงสูตรใหม่ตามที่ทีมงานแนะนำค่ะ รบกวนทีมงานเช็คว่าสูตรสามารถผสมกันได้ไม๊ค่ะ

น้ำกลั่น 70.37%

Biotin Express™ 1%
Sandal Pentanol (Sandalore) 3%
Ethoxydiglycol 4%
Coffee Extract 3%
Calcium Pantothenate 0.5%
Glyceryl glucoside 0.5%
Plankton GP4G™ 0.5%
Bisabolol (Alpha Bisabolol) 0.5%
Allantoin 0.1%
Natural Betaine (Trimethylglycine) 2%
Superoxide Dismutase (SOD) 0.5%

Light Lotion Maker 2%
Phospholipid 2%

modtanoy21

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 10:24 am

สวัสดีคะ

Phospholipid ไม่สามารถอยู่ในสูตรที่มีความเหลวสูงได้ มีโอกาสสูงที่จะเกิดการตกตะกอน คะ

Pure-Melatonin™ ไม่สามารถอยู่ในสูตรนี้ได้ เนื่องจากไม่สามารถละลายในน้ำ ซึ่งเป็นเบสของสูตรได้ แม้ว่ามีแต่ใช้ Ethoxydiglycol ในสูตร (หากต้องการใช้ Pure-Melatonin™ เบสจะต้องเป็น Alcohol หรือ Ethoxydiglycol)

Ethoxydiglycol ปัจจุบันทาง อ.ย. ไม่อนุญาติให้ใช้เกิน 2.6% สำหรับสูตรทิ้งไว้บนเส้นผม (leave-on)

Glycine , Natural Betaine (Trimethylglycine) มีความคล้ายคลึงกันมาก เลือกเพียงอย่างเดียวเพียงพอแล้วคะ

Superoxide Dismutase (SOD) ยังไม่ได้มีผลการวิจัยใดๆที่ให้ประโยชน์กับเส้นผม ไม่ทราบท่านสมาชิกใส่ในสูตรเพื่อจุดประสงค์ใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง