ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร เม.ย. 23, 2019 3:48 pm

- อ่านจากข้อมูลเพิ่มเติมที่ทางเว็บให้ว่า N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) "ช่วยให้รากผมแข็งแรง ลดการหลุดร่วงของเส้นผม ในขณะเดียวกัน ช่วยลดการเกิดขนในบริเวณใบหน้า (facial hair)"

- โดยส่วนตัวนะคะ จากที่เคยใช้พวกครีมบำรุงผิว ถ้าตัวไหนผสมสารที่สามารถช่วยบำรุงรากผมได้ ขนบนหน้าจะเข้ม และขึ้นเยอะอ่ะค่ะ เลยอยากทราบว่า N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) ใช้หลักการทำงานยังไงในการช่วยลดขนบนหน้าได้คะ เพราะโหลดเอกสารโบรชัวร์มาอ่านแล้ว แต่เป็นภาษาอังกฤษ แปลไม่ออกอ่ะค่ะ แล้วหาข้อมูลในเน็ตแล้วส่วนใหญ่จะเป็นในรูปของยา และอาหารเสริมช่วยให้ผิวขาวอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) ค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 26, 2019 1:56 pm

สวัสดีคะ

แนะนำลองดูจาก link นี้คะ

https://www.omicsonline.org/open-access ... p?aid=4678

เลื่อนลงไปที่ "N-AcetyL-Cysteine (NAC)"

คัดลอกมาให้คะ

N-AcetyL-Cysteine (NAC): NAC is commonly used as a safe mucolytic drug that has an Antioxidant and insulin regulatory effect in women with PCOS [38]. Metformin and NAC appear to have comparable effects on hyperandrogenism, hyperinsulinaemia and menstrual irregularity in women with PCOS [39]. In this study, NAC also significantly decreased the hirsutism score.

hirsutism คือ โรคขนงอกยาวผิดปกติคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถาม N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร พ.ค. 07, 2019 6:15 pm

- N-AcetyL-Cysteine มีความเป็นกรด ค่า ph 2-3 ถ้าผสมในสูตรจะทำให้สูตรมีค่า ph ที่ต่ำไปด้วยไม๊ค่ะ ต้องมีการใช้สารปรับค่า ph ในสูตรไม๊ค่ะ

- Panthenol มีค่า ph 9-11 ถ้าใส่ในสูตรต้องใส่สารปรับค่า ph ในสูตรไม๊ค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 08, 2019 10:34 pm

สวัสดีคะ

เวลาที่เติมส่วนผสมที่มีความเป็นกรด หรือด่าง ลงในสูตร ค่า pH โดยรวมของสูตร ก็จะถูกปรับขึ้นหรือลง ตามส่วนผสมที่เติมลงไป ทั้งนี้ ต้องขึ้นอยู่กับสัดส่วนที่เติม และความเข้มข้นของความเป็นกรด หรือ ด่าง ของสารนั้นๆ ด้วย

ในการผสมจริง จึงแนะนำให้ผสมจนเสร็จหมด แล้วลองทดสอบวัดค่า pH หากไม่ได้อยู่ในช่วงที่ประสงค์ ก็จึงค่อยปรับค่า pH ด้วยการเติมกรดอ่อน เช่น Citric Acid, Lactic Acid หรือด่างอ่อน เช่น Triethanolamine คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง